Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em mạch cảm biến này với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em mạch cảm biến này với !

Click image for larger version

Name:	cambien.png
Views:	1
Size:	47.8 KB
ID:	1417665

chĩ em cách tính sao ra được mấy con điện trở , biến trở và quang trở ở chân 2 và chận 3 con opamp đó với.

Thanks nhiều.

Nguyên văn bởi k2d_nh0k Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]68653[/ATTACH]

chĩ em cách tính sao ra được mấy con điện trở , biến trở và quang trở ở chân 2 và chận 3 con opamp đó với.

Thanks nhiều.
    mình nghỉ mạch này dùng nguồn 5V. mấy con trở 470R là trở hạn dòng cho led tính thoe cong thức: R=(V-Vled)Iled. mấy con biến trở 3 chân trên hình là cầu phân áp. mạch mắc theo kiểu so sánh nếu đoán không sai thì mạch dùng cho robot dò vạch
    ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

anh có thễ chỉ dùm em cách tính tại sao lại dùng con điện trở 33k tại chận 2, và con biến trở tại chân 3 ko? nguồn 5v. tại đang làm con robot dò line mà ko biết cách tính mấy cái này. quên hết rồi.

Comment

mạch này đã làm thật chưa? chạy được không?
        Giả mà như thật thì giả là thật.
        Thật mà như giả thì thật là giả.

Comment

làm hoàn thành rồi chạy được, nhưng ko biết cách tính sao ra mấy con đó. tại mạch lấy trên mạng . xấp bảo vệ rồi mà ko biết tính mấy con đó. ai biết giúp với

Comment

Nguyên lý mạch so sánh. Mình chưa làm thực tế nhiều. Xét theo lý thuyết thì dòng vào KDTT bằng 0, nên áp chân 2 là VCC, là áp cao nhất trong mạch. Trong khi R10 và R26-CDS là mạch phân áp VCC-GND. Áp vào chân 3 sẽ luôn nhỏ hơn VCC, mạch không thể lật trạng thái được.

Comment

anh có thễ chỉ dùm em cách tính tại sao lại dùng con điện trở 33k tại chận 2, và con biến trở tại chân 3 ko? nguồn 5v. tại đang làm con robot dò line mà ko biết cách tính mấy cái này. quên hết rồi.
              biến trở là cầu phân áp có nhiệm vụ chỉnh giá trị điện áp để so sánh (ở đây chỉnh độ nhạy kết hợp với quang trở của bạn) bạn xem lại cầu phân áp sẻ biết cách tính rất đơn giản. R33K đó là hạn dòng qua chân 2 ( chân này là chân điện áp chuẩn để so sánh ).

Comment

Bạn xem sơ đồ này có hợp lý hơn không.
                Click image for larger version

Name:	so sanh.png
Views:	1
Size:	21.0 KB
ID:	1380610

Comment

làm hoàn thành rồi chạy được, nhưng ko biết cách tính sao ra mấy con đó. tại mạch lấy trên mạng . xấp bảo vệ rồi mà ko biết tính mấy con đó. ai biết giúp với
                  Bó tay với kỹ sư !!!!
                  Sắp bảo vệ tốt nghiệp mà không tính được mấy cái mạch vớ vẩn với IC thuật toán. ...
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    Bó tay với kỹ sư !!!!
                    Sắp bảo vệ tốt nghiệp mà không tính được mấy cái mạch vớ vẩn với IC thuật toán. ...
                    có lẽ bác không biết chứ cái lớp em một phần mềm vẽ mạch nó sử dụng còn chả thạo ý. mà bác cho em hỏi học có môn nào dạy tính mấy cái đó đâu nhỉ. điện tử cơ bản, lý thuyết mạch,kĩ thuật mạch .... đều đâu có dạy tính.
                    .

Comment

Nguyên văn bởi toi ngu kinh Xem bài viết
                      có lẽ bác không biết chứ cái lớp em một phần mềm vẽ mạch nó sử dụng còn chả thạo ý. mà bác cho em hỏi học có môn nào dạy tính mấy cái đó đâu nhỉ. điện tử cơ bản, lý thuyết mạch,kĩ thuật mạch .... đều đâu có dạy tính.
                      .
                      vật lý 12 có dạy đấy bạn, không thì tìm kỉ thuật mạch điện tử có hết (trong phần opamp có tính mạch cộng, trừ, cộng đảo, trừ đảo), nó là chỉ áp dụng lại kiến thức đẳ học thôi.

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                        vật lý 12 có dạy đấy bạn, không thì tìm kỉ thuật mạch điện tử có hết (trong phần opamp có tính mạch cộng, trừ, cộng đảo, trừ đảo), nó là chỉ áp dụng lại kiến thức đẳ học thôi.
                        không phải là lớp 12 mới học mấy cái U, I ,P ,W, R .... từ cấp 2 rồi trong môn công nghệ cũng có.mấy cái đó thì em biết, mạch opamp cộng, trừ,đảo, không đảo, tích phân vi phân ... em làm được. mấy ông thầy dạy chẳng được bao nhiêu mà cứ yêu cầu cái này cái kia.

Comment

Nguyên văn bởi toi ngu kinh Xem bài viết
                          .
                          Đúng là cái nich của bác ko sai! Chắc là bạn chỉ ko nhớ hoặc ko để ý thôi! chứ điện tử tương tự vs mạch đều có tính đấy ạ!

Comment

có lẽ thầy bạn khác thầy mình. stop nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

k2d_nh0k Tìm hiểu thêm về k2d_nh0k

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X