Thông báo

Collapse
No announcement yet.

-> mong anh chị giúp em cái

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• -> mong anh chị giúp em cái

em có 2 mạch này chức năng giống nhau chỉ khác nhau là 1 cái thì sử dụng TRIAC

còn cái kia dùng RELAY :

nhưng em vẫn chưa hiểu nguyên lý hoạt động cũng như đường đi của dòng điện khi trời sáng tối.

vậy mong anh cị nào có kinh nghiệm giải thích hộ em cái. Nếu được thì có thể chỉ cho em biết là 2 mạch này có ƯU và NHƯỢC điểm gì lun được ko ạ?

em xin cám ơn vô cùng.
    YM: nguyentrungdung1007

xin giải thích thế nàyhinh mờ wa)
    -khi trời sáng,điện trở của quang trở giảm mạnh,có áp rơi trên điện trở nối trên chân - của mạch so sánh làm cho áp V->V+ nên ngõ ra xuống mức thấp=>có dòng phân cực transistor làm đóng relay=>đóng mạch bật các thiết bị
    -khi trời tối thì ngược lại,ngõ ra mạch so sánh là 1 nên trán bị tắt,relay ngắt.
    còn việc ưu khuyết điểm của 2 mạch này ra sao thì mình k rõ lắm!
    SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

cám ơn bạn vì đã trả lời mình. Nhưng còn mạch có sử dụng TRIAC thì sao bạn?

mong nhận được nhiều ý kiến của mọi người

Comment

theo mình thì mạch triac cũng vậy thôi.trans dẫn tạo xung kích làm diac dẫn=> làm kín mạch điện tải
        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

mà cái mạch sử dụng triac đó thì dùng điện trở ở cực B của Q1 hay là phải là cái tụ phân cực ở chỡ đó vì mạch này lúc mình tìm là cái tụ phân cực ở chỗ đó

Comment

giúp mình cái

Comment

cái mạch dùng TRIAC thì thầy em bảo thiếu mass cho xung kích triac vậy ko biết là thêm vào chỗ nào nhỉ mong nhận dc sự giúp đỡ của các bạn

thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

bubuchacha Tìm hiểu thêm về bubuchacha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X