Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help: Chế tạo nguồn xung đầu vào là điện lưới(220v), đầu ra là 18v DC,3A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help: Chế tạo nguồn xung đầu vào là điện lưới(220v), đầu ra là 18v DC,3A

Bác nào có sơ đồ mạch điện chi tiết(các linh kiện có giá trị cụ thể) về mạch này thì post lên cho em với, em đang phải làm bài tập lớn về đề tài này

Nguyên văn bởi Viet_Viet Xem bài viết
    Bác nào có sơ đồ mạch điện chi tiết(các linh kiện có giá trị cụ thể) về mạch này thì post lên cho em với, em đang phải làm bài tập lớn về đề tài này
    Khà, khà!

Để tôi đục cái adaptor laptop ra chụp hình và pót lên cho bạn vẽ mạch chơi!

Comment

có ai giúp được mình ko!!!!!!:

Comment

bác mrgiang99 đâu rùi, giúp em với!!!

Comment

Nguyên văn bởi Viet_Viet Xem bài viết
          bác mrgiang99 đâu rùi, giúp em với!!!
          Đục ra rồi, nó kinh quá nên không dám post vội.
          Bây giờ em yêu cầu thì anh pót, nhưng khó mà ngâm cứu được.

Để ngày mốt anh lấy cái nguồn 24V của China chụp lại cho em!
          Có lẽ nó đơn giản hơn!
          Attached Files
          Last edited by mrgiang99; 19-11-2008, 15:30.

Comment

ặc ặc.....,nhìn thế kia thì làm sao mà vẽ nổi sơ cái đồ nguyên lí được, pó tay thôi! Anh có tài liệu nào về đề tài này ko hay có hướng dẫn cách làm thì up lên cho em, chứ kiểu này thì chịu thôi

Comment

Tài liệu thì đi tìm 2 quyển "Phân tích thiết kế nguồn ổn định chuyển mạch 1 , 2"
              mà đọc (của Đỗ Thanh Hải và Trương Trọng Tuấn)

Cơ bản nguyên lí thì xem trong file word đính kèm.

Search thêm trong diễn đàn cũng có nhiều thứ liên quan nhưng phải tổng hợp lại

Còn lại phải bỏ công sức ra nghiên cứu chứ!

Để nghiên cứu thì hãy vẽ lại cái mạch dưới đây, sau đó tự phân tích mạch.
              Chỗ nào không hiểu thì pót lên đây mà hỏi, sẽ có nhiều cao nhân giúp đỡ.

Còn tôi thì lại không phải là cao nhân đâu!
              Attached Files

Comment

thanks anh nhiều nhé! Nhưng mà cái file .doc anh gừi kèm em down về thì ko nhìn được hình ảnh trong đấy, chỉ toàn thấy dấu x thôi

Comment

anh Mrgiang chỉ cho trang web luôn đi,copy thế bạn ấy không thấy hình chỉ thấy dấu x là phải rồi

Comment

adaptor laptop

[QUOTE=mrgiang99;148285]Đục ra rồi, nó kinh quá nên không dám post vội.
                    Bây giờ em yêu cầu thì anh pót, nhưng khó mà ngâm cứu được.

các anh ơi cho em hỏi,bình thường thì ta dùng adaptor laptop cắm vào Ac 220V,nay em thử thay cầu chì ở bảng điện bằng con diod thành DC 220V*1,414.Không biết con diod(5A)died trước hay cái adaptor đai trước nhỉ.Theo em hiểu thì trong Adaptor cũng có cầu chì và biến áp nhưng phải qua điện trở nữa vì Dc nên cảm kháng của cuộn dây biến áp =0 nên dòng trong Adaptor khá lớn.Điều em băn khoăn là trong sơ cấp có tụ không,nếu có tụ thì nó chặn mất Dc rồi.anh em nào có cái mạch Adaptor post cho em với.Email của em:hungtainang@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi love_ac Xem bài viết
                      anh Mrgiang chỉ cho trang web luôn đi,copy thế bạn ấy không thấy hình chỉ thấy dấu x là phải rồi
                      Hồi xưa, chua có ADSL tôi lưu web vào HDD nên không biết địa chỉ gốc nó ở đâu nữa.

Tôi gửi lại cái file web này, các bạn bung ra rồi xem nhé!
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi hungktdbk Xem bài viết
                        các anh ơi cho em hỏi,bình thường thì ta dùng adaptor laptop cắm vào Ac 220V,nay em thử thay cầu chì ở bảng điện bằng con diod thành DC 220V*1,414.Không biết con diod(5A)died trước hay cái adaptor đai trước nhỉ.Theo em hiểu thì trong Adaptor cũng có cầu chì và biến áp nhưng phải qua điện trở nữa vì Dc nên cảm kháng của cuộn dây biến áp =0 nên dòng trong Adaptor khá lớn.Điều em băn khoăn là trong sơ cấp có tụ không,nếu có tụ thì nó chặn mất Dc rồi.anh em nào có cái mạch Adaptor post cho em với.Email của em:hungtainang@yahoo.com
                        Không rõ câu hỏi của bạn

Pót lại cái hình cho bạn thấy rõ.

Đừng thay bằng diod, nó chỉ còn 1 bán kì thôi ---> công suất không đủ.
                        Trong mạch xung cũng nắn, nhưng nắn toàn kỳ.

Thông thường thì cầu chì trong adaptor có thể thay bằng 1 con R 0.1ohm, hoặc 1 ohm, cần chú ý công suất R!
                        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                          Hồi xưa, chua có ADSL tôi lưu web vào HDD nên không biết địa chỉ gốc nó ở đâu nữa.

Tôi gửi lại cái file web này, các bạn bung ra rồi xem nhé!
                          Link gốc nè bà con
                          http://transformer.netfirms.com/new_...cles/dc-dc.htm
                          tui nhờ Google đó.

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                            Không rõ câu hỏi của bạn

Pót lại cái hình cho bạn thấy rõ.

Đừng thay bằng diod, nó chỉ còn 1 bán kì thôi ---> công suất không đủ.
                            Trong mạch xung cũng nắn, nhưng nắn toàn kỳ.

Thông thường thì cầu chì trong adaptor có thể thay bằng 1 con R 0.1ohm, hoặc 1 ohm, cần chú ý công suất R!
                            các bác hiểu sai ý em roài!.bình thường thì ngõ vào của adaptor laptop là 100-250V AC,rồi adaptor biến AC thành DC cho laptop nhưng mục đích của em lấy diode thay cho cái cầu chì ở bảng điện gia đình chứ không phải cầu chì adaptor,để cho con adaptor thay vì lấy nguồn ac nó phải lấy nguồn 1 chiều để xem nó có bị died không,vì theo em trong adaptor có biến áp nên có cảm kháng hạn chế được dòng,còn khi có diode thì nguồn ac thành dc nên không còn cảm kháng mà chỉ còn điện trở thuần của cuộn sơ cấp biến áp,trong khi áp đỉnh khi chỉnh lưu bán kì bằng diode là 220v * 1,414 nên dòng qua sơ cấp adaptor rất lớn,em nghĩ nó bị died,nhưng kỳ này vừa học xong điện tử công suất,em thấy gắn diode vào thì phân tích Fourier vẫn còn thành phần xoay chiều,mà adaptor laptop chắc được bảo vệ nghiêm ngặt nên chắc không bị died

Comment

em hỏi bác MRGiang99 1 tí nhá.
                              giờ em muốn làm 1 cái nguồn chuyển mạch thì cần phải bắt đâu như thế nào? ( linh kiện , tài liệu ...)
                              thanks alot

Comment

Về tác giả

Collapse

Viet_Viet Tìm hiểu thêm về Viet_Viet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X