Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác ơi giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác ơi giúp em với

tuy nhiên thật khó để hỏi cho rõ vấn đề. Như e hiện đang là một sinh viên đã làm khá nhìu mạch. Nhưng cũng toàn là mạch đi xin. vấn đề là chẳng hiểu sao họ lại thiết kế ra cái mạch như vậy.(ý e là chọ giá trị linh kiện như vậy). Nếu như nhũng gì đã học thì toàn tính những cái mạch con con. chứ có tính cái mạch to to nào đâu.các bác có thể giúp e tính toán mạch này một cách chi tiết để e nhìn vào mà học hỏi được không cái mạch này e lấy đại trên google để các bác tính toán để e nhìn vào để mà học.mong các bác làm chi tiết 1 chút.
    Click image for larger version

Name:	image006.gif
Views:	1
Size:	10.9 KB
ID:	1420483

(vd: cái mạch này phải dungg con tran gì và tại sao lại dung nó,và dùng trở là bao nhiêu tính toán như thế nào.)
    mong các bác giúp đỡ

Nguyên văn bởi bigboyzozo Xem bài viết
    tuy nhiên thật khó để hỏi cho rõ vấn đề. Như e hiện đang là một sinh viên đã làm khá nhìu mạch. Nhưng cũng toàn là mạch đi xin. vấn đề là chẳng hiểu sao họ lại thiết kế ra cái mạch như vậy.(ý e là chọ giá trị linh kiện như vậy). Nếu như nhũng gì đã học thì toàn tính những cái mạch con con. chứ có tính cái mạch to to nào đâu.các bác có thể giúp e tính toán mạch này một cách chi tiết để e nhìn vào mà học hỏi được không cái mạch này e lấy đại trên google để các bác tính toán để e nhìn vào để mà học.mong các bác làm chi tiết 1 chút.
    [ATTACH=CONFIG]82772[/ATTACH]

(vd: cái mạch này phải dungg con tran gì và tại sao lại dung nó,và dùng trở là bao nhiêu tính toán như thế nào.)
    mong các bác giúp đỡ
    một câu hỏi thật khó mà giải quyết được, vì để mà tính toán được các thông số cho mạch điện như vậy hoặc cao hơn thì người thiết kế phải trải qua quá trình học tập, rèn luyện và trải nghiệm thực tế rất nhiều , từ những khái niệm , công thức cơ bản môn điện tử nói chung , rồi mới đưa ra các cách giải quyết vấn đề, sau đó phải kiểm tra lý thuyết và thực tế, mới rút ra được kinh nghiệm ,nó đòi hỏi khả năng tư duy rất cao, rất trừu tượng nhưng phải khá chính xác , vì thế bạn muốn đạt được điều đó thì phải tập luyện dựa trên các tài liệu cơ bản và căn bản thôi , chứ một vài bài thuyết giảng trên diễn đàn khó mà tạo được một nền tảng căn bản được .

Comment

Bác Quocthaibmt nói đúng đấy, phải trải qua các kiến thức điện tử cơ bản và tư duy tốt thì mới có thể thiết kế được một cái mạch với những thông số chính xác được.

Comment

Nguyên văn bởi bigboyzozo Xem bài viết
        [ATTACH=CONFIG]82772[/ATTACH]

mong các bác giúp đỡ
        môn này mình học rồi, chỉ đề cập đến chức năng cơ bản của các linh kiện có trên mạch thôi, cái này chắc bạn cũng biết. Còn cách tính toán thì nên học thêm môn kĩ thuật mạch điện tử. Để tính toán thông số các linh kiện cần phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: công suất đầu ra (mW, W), nguồn áp (V), nguồn dòng (mA, A), tổng trở ra (Zi).... liên quan đến các thông số cơ bản của linh kiện, như transistor có Vbe = 0,6V, diode có Vgamma = 0,6 (Si) và 0,3 (Ge), hệ số pêta....
        Khi cần tính toán một mạch khuếch đại tín hiệu nhỏ như trên, người ta thường cho mặc định vài thông số như: công suất đầu ra, nguồn dòng đầu ra, nguồn áp vào, hệ số pêta của transistor....
        Nói chung khi bạn học môn KT mạch điện tử bạn sẽ nắm được cách tính toán một mạch khuếch đại tín hiệu nhỏ như trên.
        Nhưng muốn lắp một mạch khuếch đại nhỏ cần chú ý rằng: thực tế đôi khi khác xa trên lý thuyết.
        Last edited by Sao_Mộc; 19-02-2014, 22:35.

Comment

ch2 vậy có vẻ khó mà nuốt được cái môn điện tử này chắc e phải tiếp tuc học từ từ vậy,cảm ơn các bác nhiều nha

Comment

Về tác giả

Collapse

bigboyzozo Tìm hiểu thêm về bigboyzozo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X