Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn đề tài "Đo và điều khiểu nhiệt độ nhiệt điện trở"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tư vấn đề tài "Đo và điều khiểu nhiệt độ nhiệt điện trở"

Chào anh, chị. Hiện nay em đang có ý định nghiên cứu đề tài "Đo và điều khiển nhiệt độ của nhiệt điện trở". Mô tả chi tiết cho những ý định của em về đề tài này như sau:
    1. Đo nhiệt độ của nhiệt điện trở, xử lý qua vi xử lý, rồi truyền lên PC hiển thị lên phần mềm.
    2. Dùng phần mềm đó để điều khiển tăng, giảm nhiệt độ rồi lại truyền lên PC.
    3. Dùng quạt, hoặc đèn để làm nguồn tăng nhiệt hoặc giảm nhiệt

Thật ra em nghĩ đề tài này từ đề tài của bạn, nó làm ở mức đơn giản là điều khiển nhiệt độ tăng lên hoặc giảm xuống nhưng không có đo nhiệt độ và chỉ cảm nhận nóng lên hoặc nguội đi theo cảm quan.

Em có vài thắc mắc:
    1. Có nguồn nhiệt nào để đo và điều khiển khác không?
    2. Nếu đo nhiệt độ của con nhiệt điện trở có thể dùng cảm biến nhiệt độ thông thường là LM35 khồng? Tính chính xác cao không?
    3. Em nên dùng AVR hay PIC cho một ứng dụng như thế này, với mục đích nghiên cứu và làm đồ án. hihi không tính 8051 vì không được dùng ạ. Chỉ dùng 1 trong 2 con thôi.
    4. Nếu em muốn làm mức truyền thông lên điện thoại dạng ứng dụng smartphone thì có thể làm được không? Và có tốn kém chi phí hoặc thời gian nghiên cứu không? Vì em chỉ làm trong một kì học 3-4 tháng thôi mà.

Mong anh chị giải đáp giúp! Em cảm ơn nhiều lăm!

Về tác giả

Collapse

san93st Tìm hiểu thêm về san93st

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X