Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch kích relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch kích relay

Thân chào các pro
    các pro giúp mình cái mạch này chút ha.
    khi mạch này làm xong gắn vào adapter 12VDC thì chạm 1 tay vào chân B tranistor là relay kích rùi.
    nhưng khi mình gắn vào acquy 12v thì cần dùng 2 tay, nghĩa là 1 tay chạm vào chân dương (+) acquy, 1 tay chạm vào chân B tranistor thì relay mới kích..
    giờ mình cần chạm 1 tay vào chân B tranistor là relay kích rùi khi gắn nguồn bằng acquy.
    mong các pro giúp đỡ.
    thanks

Click image for larger version

Name:	cham tay.png
Views:	1
Size:	36.9 KB
ID:	1422193

Nguyên văn bởi huongdv Xem bài viết
    Thân chào các pro
    các pro giúp mình cái mạch này chút ha.
    khi mạch này làm xong gắn vào adapter 12VDC thì chạm 1 tay vào chân B tranistor là relay kích rùi.
    nhưng khi mình gắn vào acquy 12v thì cần dùng 2 tay, nghĩa là 1 tay chạm vào chân dương (+) acquy, 1 tay chạm vào chân B tranistor thì relay mới kích..
    giờ mình cần chạm 1 tay vào chân B tranistor là relay kích rùi khi gắn nguồn bằng acquy.
    mong các pro giúp đỡ.
    thanks

[ATTACH=CONFIG]90230[/ATTACH]
    khi dùng nguồn AC (qua adaptor) thì do ảnh hưởng của nhiễu nên transistor rất nhậy khi kích nhiễu vào chân B , nó sẽ hoạt động ngay , còn khi sử dụng nguồn DC như ăc quy hoặc pin thì không có nguồn nhiễu nên transistor rất ít nhậy bởi nhiễu , nên chạm tay vào chân B nó không phản ứng gì (cũng có nhưng rất nhỏ , với mạch trên thì tổng trở nhỏ nên nó không bị kích thích) .muốn sử dụng ăc quy mà cần nhậy thì phải tăng số tầng khuếch đại lên 2 hoặc 3 trước khi vào rơ le

Comment

thanks bác Quocthaibmt.
      như bác nói thì giờ mắc nhiều tầng dảlington là được phải ko bác?

Comment

Nguyên văn bởi huongdv Xem bài viết
        thanks bác Quocthaibmt.
        như bác nói thì giờ mắc nhiều tầng dảlington là được phải ko bác?
        nếu muốn đồng pha thì chỉ cần 1 tầng Darlington + 1 tầng đệm rơ le là có thể được

Comment

Đó là lý do các mạch chạm tay thường được thiết kế để dùng với điện lưới
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

huongdv Tìm hiểu thêm về huongdv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X