Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ bước có 4 dây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển động cơ bước có 4 dây

chào tất cả các bạn ai biết điều khiển động cơ bước 4 dây thì chỉ giúp minh với .xin đa tạ.

bạn có thể nói rõ ràng hơn về cách điều khiển được ko. có như vậy mọi người mới giúp dc

Comment

Theo mình biết động cơ bước gồm có 6 dây , 2 dây nối lên nguồn 4 dây còn lại dùng để nối vào 2803 mình dùng 8051 để điều khiển . Nhưng mình lỡ mua nhầm động cơ bước 4 dây . Bây giờ mình không biết cấu tạo và cách điều khiển nó như thế nào . Hiện giờ mình đã mua 2 cái . Mong bạn có thể giúp minh về cấu tạo và nguyên tắt hoạt động của nó . thanks

Comment

nếu ko có yêu cầu cao cấp dùng cặp IC l297 và L298 mà điều khiển

Comment

Nguyên văn bởi hongthanh487 Xem bài viết
          Theo mình biết động cơ bước gồm có 6 dây , 2 dây nối lên nguồn 4 dây còn lại dùng để nối vào 2803 mình dùng 8051 để điều khiển . Nhưng mình lỡ mua nhầm động cơ bước 4 dây . Bây giờ mình không biết cấu tạo và cách điều khiển nó như thế nào . Hiện giờ mình đã mua 2 cái . Mong bạn có thể giúp minh về cấu tạo và nguyên tắt hoạt động của nó . thanks
          Mình cũng thắc mắc về cấu tạo cũng như cách hoạt động của step motor 4 dây.Ai biết chỉ mình với.Mình mua loại có 4 dây đưa ra ko biết phải lam sao để tets xem nó có hoạt động được hay ko.Trên thân nó có ghi VDC17v,có phải cấp cho nó 17v mới hoạt động được ko?hay là đó là điện áp giới hạn của nó?Làm ơn chỉ mình với, cảm ơn nhiều!
          Tôi yêu đội bóng của Arsene Wenger

Comment

Động cơ bước 2 phase có 2 loại:
            Loại 6 dây hoặc 5 dây là loại có thể điều khiển đơn cực hoặc lưỡng cực, còn loại 4 dây là loại lưỡng cực. Nếu điều khiển đơn cực thì mạch điều khiển khá đơn giản, bạn chỉ cần sử dụng ULN2003 là ok. Tham khảo Điều khiển động cơ bước đơn cực 2 pha
            Loại điều khiển lưỡng cực thì bạn phải sử dụng cầu H để điều khiển. Bạn nhatson.elec đã trình bày một ví dụ đơn giản ở trên.

Comment

Nguyên văn bởi onglaido1987 Xem bài viết
              Mình cũng thắc mắc về cấu tạo cũng như cách hoạt động của step motor 4 dây.Ai biết chỉ mình với.Mình mua loại có 4 dây đưa ra ko biết phải lam sao để tets xem nó có hoạt động được hay ko.Trên thân nó có ghi VDC17v,có phải cấp cho nó 17v mới hoạt động được ko?hay là đó là điện áp giới hạn của nó?Làm ơn chỉ mình với, cảm ơn nhiều!
              motor bước có thể dùng áp cao hơn áp danh định 5 dến 20 lần, cần có mạch điều khiển dòng,

4 dây với 6 dây hoạt động tương tự nhau

b.r

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
                motor bước có thể dùng áp cao hơn áp danh định 5 dến 20 lần, cần có mạch điều khiển dòng,

4 dây với 6 dây hoạt động tương tự nhau

b.r
                Cam on nhatson nha.Có thể cho mình vài chỉ dẫn cụ thể hơn không.Cụ thể là mình làm 1 mô hình dùng step motor để quay tấm pin hứng ánh sáng mặt trời.Trên tấm pin có chứa các con quang trở để cảm nhận ánh sáng.Khi ánh sáng chiếu vào các mạch quang trở thì 89c51 nhận biết được.(ngõ ra của mạch cảm biến quang cho vào port 1 của 8951.Từ đây 8951 mới điều khiển động cơ bước qua port 2.Tín hiệu từ port này qua con 2803 để kéo áp lên rồi mới đưa vào động cơ bước.Sau đó có phải mình đưa thẳng tín hiệu điều khiển này vào 4 dây của motor bước ko?mình vẫn chưa hiểu nguyên lý hoạt động của nó.
                Tôi yêu đội bóng của Arsene Wenger

Comment

Bác cứ lắp mạch L297 L298 là được, bộ này gọi là stepper driver, có thể điều khiển 1/2 bước, tức với motor 1.8o có thể quay 400 bước mỗi vòng,

ngõ vào bao gồm 1 xung step, 1 xung dir, cấp 1 xung cho chân step motor sẽ quay 1 góc, chiều quay sẽ do mức logic chân dir quyết định.

b.r

Comment

Ko thì bác tham khảo cái này
                    http://www.jasonbabcock.com/computin...lar/index.html

b.r

Comment

thế có bác nào biết điều khiển động cơ bước có 5 dây không?
                      cách thức điều khiển của nó có giống loại 6 dây không? em toàn thấy người ta điều khiển = 6 dây,tài liệu nói cũng chỉ nói đến loại 6 dây.vậy mà em gặp toàn loại 4 dây(động cơ của máy in Canon) và loại 5 dây (động cơ của maý photocopy) ,muốn tận dụng mà không biết cách sử dụng
                      cảm ơn mọi người

Comment

5 dây có thể là motor 5 phase, điều khiển bắng 5 nửa cầu H.

With a 5-phase motor, there are 10 steps per repeat in the stepping cycle, as shown below:

Terminal 1 +++-----+++++-----++
                        Terminal 2 --+++++-----+++++---
                        Terminal 3 +-----+++++-----++++
                        Terminal 4 +++++-----+++++-----
                        Terminal 5 ----+++++-----+++++-
                        time --->

more
                        http://www.cs.uiowa.edu/~jones/step/types.html

4 dây cũng là động cơ 2 phase, 6 dây là có 2 phase, Nó nhiều hơn 2 phase 2 dây, vì 2 dây này lấy từ trung điểm của cuộn dây

đây là sơ dồ đấu dây của động cơ 2 phase

b.r

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
                          5 dây có thể là motor 5 phase, điều khiển bắng 5 nửa cầu H.

With a 5-phase motor, there are 10 steps per repeat in the stepping cycle, as shown below:

Terminal 1 +++-----+++++-----++
                          Terminal 2 --+++++-----+++++---
                          Terminal 3 +-----+++++-----++++
                          Terminal 4 +++++-----+++++-----
                          Terminal 5 ----+++++-----+++++-
                          time --->

more
                          http://www.cs.uiowa.edu/~jones/step/types.html

4 dây cũng là động cơ 2 phase, 6 dây là có 2 phase, Nó nhiều hơn 2 phase 2 dây, vì 2 dây này lấy từ trung điểm của cuộn dây

đây là sơ dồ đấu dây của động cơ 2 phase

b.r
                          có bác nào có tài mạch điều khiển vi bước cho step motor cho em xin với.
                          em cảm ơn trước

Comment

Động cơ Nema size 14 – 3518X-08, điện áp 24V DC dòng điện 0,35A, mômen 0,05Nm, Rf = 8,5, Lf = 5,8mH, góc bước 1,8độ.
                            Điều khiển bước và điều khiển quay không đảo chiều
                            đã và đang làm. mạch điều khiển thầy đã duyệt. kha kha. còn làm mạch thật nữa. haizz. lý thuyết thì ít ỏi

Comment

em cũng có 1 em động cơ 4 đây. đỏ, vàng, xanh dương, đen, ko bik động cơ ji nữa, xin mấy anh chỉ dùm e

Comment

Về tác giả

Collapse

hongthanh487 Tìm hiểu thêm về hongthanh487

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X