Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển từ xa bằng 4013

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển từ xa bằng 4013

ai có thể chỉ cho em biết con 4013 trong mạch này như thế nào không? em search datasheet của nó ra cả "đống" luôn, em không biết nó là cái nào trong cái "đống"đó. kiếm giúp em cái datasheet của nó luôn nha . "thành viên đau khổ "...
    Attached Files

Nguyên văn bởi jinpiwon Xem bài viết
    ai có thể chỉ cho em biết con 4013 trong mạch này như thế nào không? em search datasheet của nó ra cả "đống" luôn, em không biết nó là cái nào trong cái "đống"đó. kiếm giúp em cái datasheet của nó luôn nha . "thành viên đau khổ "...
    Em search datasheet của nó ra cả "đống" luôn.
    Trong cái "đống" đó, toàn là anh em của nó cả. Mang cái nào về cũng được.

Nó đơn giản chỉ là 1 IC Flipflop mà thôi. 1 đóng, 1 mở khi có xung đưa vào, thế thôi.

Chúc vui.
    Attached Files

Comment

các bac ơi ! cho em hỏi chút.mạng điện nơi em ở rất yếu và hay bị mất.nhung em co nhờ đc điện của ngân hàng. em muốn làm mạch tụ động chuyển điện khi điên yếu hoặc mất điiên.em dùng máy tính lên chuyển chậm là hỏng.ai co sơ đồ mạch cho em với. cảm ơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
        Em search datasheet của nó ra cả "đống" luôn.
        Trong cái "đống" đó, toàn là anh em của nó cả. Mang cái nào về cũng được.

Nó đơn giản chỉ là 1 IC Flipflop mà thôi. 1 đóng, 1 mở khi có xung đưa vào, thế thôi.

Chúc vui.
        cảm ơn aici, mình dow mấy cái đó vế mà thấy không phù hợp với cái "thằng nhóc" của mình. khong trùng khớp về chân. hihi

Comment

ối trời, datasheet tiếng Anh không, em tìm datasheet để tìm nguyên lí hoạt động của nó, mà như vậy thì em bó tay rùi, giúp em...please

Comment

cái sơ đồ này mà sử dụng coi chừng nó đóng mở bừa bãi, vì ko có lọc sung và so sánh, cứ có tia hồng ngoại tới bất kỳ kiểu gì là nó thay đổi trạng thái...ko an toàn
            Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
            Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi qhuy123 Xem bài viết
              các bac ơi ! cho em hỏi chút.mạng điện nơi em ở rất yếu và hay bị mất.nhung em co nhờ đc điện của ngân hàng. em muốn làm mạch tụ động chuyển điện khi điên yếu hoặc mất điiên.em dùng máy tính lên chuyển chậm là hỏng.ai co sơ đồ mạch cho em với. cảm ơn nhiều
              gợi ý cho bạn thế này nhé! bạn dùng 1 rơ_le kép. bình thường nó đã đóng sang 1 bên rồi, khi đc cấp điện nó cắt bên này và đóng sang bên kia.
              bạn thường xuyên dùng nguồn điện bên nào, thì lấy áp bên đó cấp cho nó và relays của bạn đang mở--> dẫn điện từ 2 tiếp điểm bên đó vào 2 điểm giữa(điểm nối thiết bị sử dụng). Khi mất điện --> relays mất điện--> 2 cực giữa nhảy về bên kia, 2 cực đó nối vơi nguồn điện dự bị...vì thời gian cực ngắn, tụ trữ trong nguồn máy tính thừa đủ chạy trong thời gian này...
              chúc thành công!

Comment

mạch chuyển điện tự động

cho bạn nè!
                Attached Files

Comment

ối trời, datasheet tiếng Anh không, em tìm datasheet để tìm nguyên lí hoạt động của nó, mà như vậy thì em bó tay rùi, giúp em...please
                  chào bạn jinpiwon , datasheet tiếng anh là đúng rồi để hiểu nguyên lý của IC4017 chỉ cần những thông tin sau tôi lấy từ IC HEF4013B của Philips Semiconductors :
                  -The HEF4013B is a dual D-type flip-flop : 2 bộ trigơ D sơ đồ của bạn dùng bộ trigơ 1.
                  -set direct (SD), clear direct (CD), clock inputs(CP) and outputs (O, O): Theo kí hiệu này thì các chân tương ứng là S=SD,R=CD,CLK=CP,Q=O,D thì chắc bạn đã biết theo đó mà đọc FUNCTION TABLES (TRUTH TABLE) là cái bảng chân lý ấy.
                  Thôi tôi giải thích luôn nguyên lý cho nhanh:
                  -Mức tích cực của các tín hiệu như sau : S,R mức 1 , CLK sườn dương xung ( xung 0-->1) theo datasheet đấy nhé.
                  -Chân 1 là Q , chân 2 là đảo của Q .Nguyên lý của trigơ D là khi có xung kích (CLK tích cực )thì Q=D ,ngược lại Q giữ nguyên trạng thái cũ.Giả sử trạng thái hiện tại là Q=0 -->D=1-->có xung kích Q=D=1-->chân số 2 ra mức 0 sau 1 thời gian trễ ( do RC=27k.47uF )-->D=0 nhưng lúc này CLK không còn ở mức tích cực nên Q vẫn = 1 , khi có xung kích tiếp theo thì Q=D=0 ...như vậy trigơ D được mắc để lật trạng thái theo xung kích CLK (giống triơ T ).
                  -S&R là các chân tác động trực tiếp đến trạng thái Q mà không phụ thuộc CLK & D.Chỉ có chân R dùng , nó chỉ tích cực trong thời gian ngắn khi mới cấp nguồn ( do tụ & trở 10k )có tác dụng reset Q=0 , chân S nối 0 nên chẳng bao giờ tác động được.

Comment

Nguyên văn bởi cxhpt2007 Xem bài viết
                    chào bạn jinpiwon , datasheet tiếng anh là đúng rồi để hiểu nguyên lý của IC4017 chỉ cần những thông tin sau tôi lấy từ IC HEF4013B của Philips Semiconductors :
                    -The HEF4013B is a dual D-type flip-flop : 2 bộ trigơ D sơ đồ của bạn dùng bộ trigơ 1.
                    -set direct (SD), clear direct (CD), clock inputs(CP) and outputs (O, O): Theo kí hiệu này thì các chân tương ứng là S=SD,R=CD,CLK=CP,Q=O,D thì chắc bạn đã biết theo đó mà đọc FUNCTION TABLES (TRUTH TABLE) là cái bảng chân lý ấy.
                    Thôi tôi giải thích luôn nguyên lý cho nhanh:
                    -Mức tích cực của các tín hiệu như sau : S,R mức 1 , CLK sườn dương xung ( xung 0-->1) theo datasheet đấy nhé.
                    -Chân 1 là Q , chân 2 là đảo của Q .Nguyên lý của trigơ D là khi có xung kích (CLK tích cực )thì Q=D ,ngược lại Q giữ nguyên trạng thái cũ.Giả sử trạng thái hiện tại là Q=0 -->D=1-->có xung kích Q=D=1-->chân số 2 ra mức 0 sau 1 thời gian trễ ( do RC=27k.47uF )-->D=0 nhưng lúc này CLK không còn ở mức tích cực nên Q vẫn = 1 , khi có xung kích tiếp theo thì Q=D=0 ...như vậy trigơ D được mắc để lật trạng thái theo xung kích CLK (giống triơ T ).
                    -S&R là các chân tác động trực tiếp đến trạng thái Q mà không phụ thuộc CLK & D.Chỉ có chân R dùng , nó chỉ tích cực trong thời gian ngắn khi mới cấp nguồn ( do tụ & trở 10k )có tác dụng reset Q=0 , chân S nối 0 nên chẳng bao giờ tác động được.
                    cảm ơn cxhpt2007, cảm ơn vì sự nhiệt tình của bạn, bạn là thành viên mới nhưng đã nhiệt tình như vậy, rất mong bạn giúp đỡ nhiều cho sự phát triển của diễn đàn, thân chào bạn.

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
                      cái sơ đồ này mà sử dụng coi chừng nó đóng mở bừa bãi, vì ko có lọc sung và so sánh, cứ có tia hồng ngoại tới bất kỳ kiểu gì là nó thay đổi trạng thái...ko an toàn
                      cái này là đồ án "nho nhỏ" kết thúc môn của em, em không cần độ chính xác cao, em chỉ cần nó hoạt động là được rồi. cảm ơn daominhchien, có gì xin nhờ anh chỉ giáo. vì vậy cái em cần nhất là nguyên lí hoạt động của nó.

Comment

có anh chị nào giúp em giải thích rõ cho em cái nguyên lí của mạch đó đi ạh.

Comment

cảm ơn

Cảm ơn bạn mình đang cần mạch đổi hai nguồn điện này

Comment

các bác cho em hỏi nguồn cấp cho con này là bao nhiêu vôn dòng điện mà con này có thể chịu là bao nhiêu ampe,em có xem data... rùi những không hiểu

Comment

Tôi có con MiSUBISHI quạt cay khiển tắt nguồn tuốc nang vẫn hoạt động bình thường xin chỉ giáo THANK! ( IC M34513M2)

Comment

Về tác giả

Collapse

jinpiwon Tìm hiểu thêm về jinpiwon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X