Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ : Thiết kế mạch đếm sản phẩm từ 00 ==> 99

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ : Thiết kế mạch đếm sản phẩm từ 00 ==> 99

Tình hình là em đang học môn Điện tử số trên trường, giáo viên giao làm báo cáo chuyên đề với đề bài : Thiết kế mạch đếm sản phẩm từ 00 ==> 99, anh em nào cao thủ thì giúp em với ! Phải bắt đầu như thế nào, cần những gì ạ, em xin chân thành cảm ơn .

bạn thích dùng IC số hay vđk đây?có gì liên lạc vào email: cdt.072008@gmail.com tôi giúp nha
    Cái gì biết nói biết. Cái không biết nói không biết. Ấy là biết đấy!
    email:

Comment

Nguyên văn bởi emlaaivay113 Xem bài viết

Tình hình là em đang học môn Điện tử số trên trường, giáo viên giao làm báo cáo chuyên đề với đề bài : Thiết kế mạch đếm sản phẩm từ 00 ==> 99, anh em nào cao thủ thì giúp em với ! Phải bắt đầu như thế nào, cần những gì ạ, em xin chân thành cảm ơn .
      Bạn đang học Điện tử số chắc chỉ thiết kế mạch đếm với IC số rồi. Có nhiều cách để thiết kế mạch đếm này. Bạn có thể dùng 2 IC74LS192 (hoặc 40192) để thiết kế đếm lên/xuống từ 0-99 kết hợp với 2 IC 4543 để giải mã và hiển thị ra 2 led 7 đoạn.
      Bạn tham khảo ở hình sau:

Nhấn Reset trước khi cho đếm Up/Down. Để tự động đếm bạn kích xung bằng cách sử dụng IC 555
      - Đây là file mô phỏng bằng Proteus: http://www.mediafire.com/?1m5jezdjzqj
      - Đây là file mô phỏng tự động đếm bằng cách kích xung từ IC 555: http://www.mediafire.com/?nzwxozczdmf
      Gluck!
      Last edited by ongtran1588; 22-04-2010, 18:07.

Comment

dùng ic 74192,7447,led 7 đoạn,7404

Comment

Chân thành cảm ơn mọi người đã giúp đỡ, có gì thắc mắc mong được mọi người giải đáp ạ, các anh diễn đàn mình nhiệt tình thật ! Em làm trên IC số ạ .

Comment

Về tác giả

Collapse

emlaaivay113 Tìm hiểu thêm về emlaaivay113

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X