Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help khẩn cấp!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help khẩn cấp!!!!!!!!!!

tình hình là mình gần nộp đồ án rồi mà mình còn vấn đề là lập trình plc điều khiển tốc độ động cơ thông qua biến tần mà không điều khiển tốc độ trực tiếp trên biến tần ,mình chỉ biết ngõ ra dc của biến tần là 24v mình có thể thay đổi mức điện áp này về 0 dến 10 v bằng chương trình ko...
    giúp mình với !!!!!

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! SOS !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

cho mình hỏi thêm nha mình muốn kết nối biến trở với ngõ vào của PLC thì làm sao?

Bạn nào giúp được mình thì có yêu cầu gì mình cũng chịu!!!!!!!!!! hix
    Last edited by ngdinh; 29-04-2010, 11:42.

Nguyên văn bởi ngdinh Xem bài viết
    tình hình là mình gần nộp đồ án rồi mà mình còn vấn đề là lập trình plc điều khiển tốc độ động cơ thông qua biến tần mà không điều khiển tốc độ trực tiếp trên biến tần ,mình chỉ biết ngõ ra dc của biến tần là 24v mình có thể thay đổi mức điện áp này về 0 dến 10 v bằng chương trình ko...
    giúp mình với !!!!!

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! SOS !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

cho mình hỏi thêm nha mình muốn kết nối biến trở với ngõ vào của PLC thì làm sao?

Bạn nào giúp được mình thì có yêu cầu gì mình cũng chịu!!!!!!!!!! hix
    _Trước hết, để đặt lệnh điều khiển bằng biến tần thực hiện cấp điện áp 24Vdc vào đầu vào DI của biến tần,tín hiệu này cũng đưa về PLC để giám sát
    -Dung một biến trở,một đầu nối với 10VDC, đầu cuối nối 0VDC, điện áp đặt vào ngõ AI của PLC lấy từ chân số 2 của chiết áp nối vào đầu AI(+) và chân 0VDC nối vào AI(-) của PLC " nhớ thiết lập trong Step modul AI là 0...10VDC.
    -3 Đầu vào điều khiển tốc độ biến tần : cấp nguồn 10VDC, 2 đầu ra AO (+ và - ) của PLC nối vào 2 đầu vào còn lại của biến tần.
    -Sau khi kết nối xong phần cứng như vậy, thì bạn có thể thay đổi tần số đặt vào biến tần bằng phần mềm, rồi xuất dữ liệu ra cổng AO của PLC.
    YM :

Comment

Loằng ngoằng quá.
      Tóm lại là bạn dùng PLC và Biến tấn hãng nào.
      Bạn có thể làm như sau :
      Dùng loại PLC hoặc mudul mở rộng để có đầu ra analog.
      Bạn lập trình PLC và dặt chế độ đầu ra là 0 đến 10V hoặc 4 đến 20mA
      Thường thì tôi dùng chế độ 4-20mA để tránh nhiễu và giảm cường độ tín hiệu.
      Bạn cũng cài chế độ biến tần là điều khiển từ chấn AVI ( điện áp 0 - 10V ) hoặc chân ACI ( dòng 4-20mA ).
      Cài đặt các giới hạn trên dưới cho đầu điều khiển.
      Kết nối dây cho hai phần.
      Chỉ cần hai dây là được.
      Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Ở đây bạn chỉ nói là điều khiển tốc độ thì cứ thế mà làm.
        Còn điều khiển chạy dừng thì tùy yêu cầu của đề.
        Nếu không dùng cách này có thể dùng chế độ truyền thông RS485 để điều khiển.
        Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

cụ thể là mình dùng biến tần của hitachi loại sj100 dùng plc điều khiển nó thông qua các ngõ vào 6 logic input và các analog input ..không có DI thầy bảo là dùng plc điều áp ngõ ra AO của nó tu 0-10v rồi cấp vào chân AI của biến tần .mình dùng s7-200 cpu 224 , CÓ PHẢI ĐIỂU KHIỂN CÁC CHÂN AW KHÔNG.

Comment

hix sao không ai giúp mình nữa vậy!
            kiểu này chắc tiêu đồ án này thôi

Comment

ban phai mua them modul analog cho PLC nua. Loai ngo ra 0-10V ay

Comment

thầy nói không được dùng modul bạn ơi

Comment

Biến tần Hitachi có ngõ vào AI là 0 - 10V hoặc 4 - 20mA đó bạn, bạn lấy tín hiệu output analog từ PLC cấp vào biến tần, bạn lập trình PLC để xuất tín hiệu ra điều khiển biến tần. do mình không có tài liệu sẵn ở đây nên ko thể chỉ bạn cách set được, mình sẽ gởi các thông số set parameter trên biến tần cho bạn sau:
                  ============================================

HP:0983.806.826

Comment

Làm đồ án mà không biết phần cứng PLC hỗ trợ được gì.PLC 224 không có IN/OUT analog thì điều khiển analog bằng cách gì.Gần đến hạn đồ án mà giờ này mới lo vấn đề này.Bạn nói giáo viên bạn không cho xài module analog vậy điều chỉnh dãi áp 0-10v bằng cách nào mắc biến trở vào điều chỉnh ah

Comment

thank các bạn nha ai có tài liệu gì up lên cho mình với nha
                      để mình hỏi thầy thêm lần nữa nhưng mà sợ thầy không trả lời thôi thầy bảo tự nghiên cứu mà!

Comment

cụ thể là mình dùng biến tần của hitachi loại sj100 dùng plc điều khiển nó thông qua các ngõ vào 6 logic input và các analog input ..không có DI thầy bảo là dùng plc điều áp ngõ ra AO của nó tu 0-10v rồi cấp vào chân AI của biến tần .mình dùng s7-200 cpu 224 , CÓ PHẢI ĐIỂU KHIỂN CÁC CHÂN AW KHÔNG.
                        câu này của bạn nói là đã có AO 0 - 10V rồi nè, "thầy bảo là dùng plc điều áp ngõ ra AO của nó tu 0-10v rồi cấp vào chân AI của biến tần " bạn có thiết bị thực để thực tập ko? mình có 1 con SJ100 cũ nè, ko có PLC S7-200, nếu bạn có PLC thì mình có thể cho đem PLC lên mình cho mượn test tại chỗ. còn bạn muốn tài liệu gì? tài liệu SJ100 thì có trên mạng rồi. có đầy đủ sơ đồ chân luôn.
                        ============================================

HP:0983.806.826

Comment

các bạn cho mình hỏi chân analog potentionmeter có thể điều chỉnh mức điện áp đc ko ,bạn nào biết chân này dùng ntn chỉ cho mình với ,mình nhầm ở đây mình ko có chân AO đâu bạn ơi vì không dùng modul

Comment

ơ đây có bạn nào biết cách tạo ra một modul mở rộng điều chỉnh điện áp 0-10v ko mình hỏi thầy rồi trên trường ko co modul mở rộng mình chế tạo một cái để dùng

Comment

ơ đây có bạn nào biết cách tạo ra một modul mở rộng điều chỉnh điện áp 0-10v ko mình hỏi thầy rồi trên trường ko co modul mở rộng mình chế tạo một cái để dùng
                              pó tay cái module đó cũng gần 3 chai.Nếu chế đuọc cái đó chác bạn cũng sắp giàu rồi đó

Comment

Về tác giả

Collapse

ngdinh Tìm hiểu thêm về ngdinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X