Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp e với :(

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác giúp e với :(

e ko học về điện tử nên ko biết, dù đã search rất nhiều trên google nhưng chưa được thỏa mãn cho lắm
    e có câu hỏi này có ai ghé qua biết thì chỉ e với, e cảm ơn rất nhiều
    e đang thiết kế ổ cắm điện

hình nó đây :

e hỏi là điện khi cắm thì nó thường phát ra tia lửa điện , vậy có cách nào để khắc phục được ko
    và mấy ông thầy e cứ bảo là cắm nhiều như hình này thì nó sẽ dẫn đến gây nóng, mà theo e chỉ khi nào quá tải & phích cắm lỏng hoặc chập thì nó mới thế chứ

e hỏi rõ hơn thì mấy ông đấy bào ổ cắm thì thường gắn liền nhưng ý kiến của e là gắn từng cái cũng được nhưng nó phải bám chắc, khi thiết kế e sẽ có cả thiết bị ngắt mạch tránh quá tải vậy có khả thi không ? theo e tìm hiểu thì ổ cắm điện có công suất tối đa là 3000w và đối với ổ cắm di động thì thường có 8 mặt sử dụng, e chỉ làm 6 thôi , ý tưởng là ngoài tác dụng làm ổ cắm thì người dùng có thể cắm các modul để tạo kiểu và trang trí, chủ động được số lượng ổ cắm khi dùng, ví dụ dùng 2 hoặc 3 thì lấy 3 mặt ra sửa dụng..
    mong các bác giúp e

Nhìn đẹp nhỉ ! Nhưng có lẽ để trang trí và cắm tải nhỏ thôi chứ tải to cắm loằng ngoằng thế này thì cũng phức tạp
    Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

uh, m làm là dùng trong gia đình với mấy thứ cắm tải nhỏ thôi chứ ko phải mấy cái để cắm PC, nấu cơm, đun nước , có bác nào biết ko trả lời giúp e ??? pleasse

Comment

Em thiết kế chỉ cần chú ý đến tải tối đa là bao nhiêu? nếu người sử dụng dùng quá tải với thiết kế thì nóng là phải.
        Thích cắm loằng ngoằng thế quái nào cũng được, chỉ cần thiết kế tiết diện dẫn điện đủ lớn thì chẳng thể nào nóng, quá tải được.
        Khi cắm thì thường phát ra tia lửa điện => chẳng cần khắc phục làm gì cả, cái ổ cắm điện nào chẳng như thế.
        Từ chối trách nhiệm:
        Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
        Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

cảm ơn anh itx quá,

e cũng có hỏi 1 Thầy nữa, Thầy này thì dậy e năm khác thì Thầy có í kiến là : " Về nguyên tắc khi cắm liên kết hai cực âm - dương với nhau bằng tiếp xúc ghép - kẹp (ổ cắm) luôn tạo ra momen và sinh ra nhiệt, nhất lại là dòng điện xoay chiều -> dẫn tới nóng chảy nếu quá tải (quá tải ở đây không phải cắm nhiều hay ít mà là công suất sử dụng so với công suất chịu tải của dây, của nhựa chế tạo ổ cắm...) vì vậy em có một ổ đi chăng nữa nhưng tải trọng thiết kế nhỏ hơn tải trọng công suất đang sử dụng cũng gây ra cháy nổ, nóng như thường." > tức là cũng chỉ cần công xuất ổ cắm được đảm bảo là được

Nhưng đến hôm qua e cũng nói với ông Thầy đang dạy e là chỉ cần tính tính công suất của ổ cắm là được nhưng mà Thầy e vẫn nói là ko được, rồi ông nói là ổ cắm điện thì nhất thiết phải hàn thì nó mới ko sinh ra momen sinh nhiệt vì ổ cắm của e :

- thực chất nó cũng vẫn là dạng kiểu nhiều đầu cắm cắm vào nhau
          - đồng thời cái ổ cắm đầu tiên phải tải cả công suất của những cái còn lại vì nó gắn liên tiếp vào nhau chứ ko phải 1 mảng gắn liền như ổ cắm thông thường, e bảo nó có khác gì nhau đâu vẫn là 1 mạch chứ nhỉ ? vậy có đúng ko ?

e thấy bọn nước ngoài nó có 1 số hình ảnh như này và e thấy ko đành lòng khi ý tưởng của mình ko được chấp nhận

Vì thế e mong mọi người có thể giúp e thêm 1 chút về lí lẽ được ko để e có thể cãi lại mà Thầy hiện tại của e phải cảm thấy là đúng, em cảm ơn mọi người

e đăng thắc mắc là ổ cắm của e nó có thể cắm xiên 2 cái vào 1 cái chứ ko phải 1 vào 1 như của bọn kia vậy đó có phải là nguyên nhân ko ? vì ổ cắm điện là mạch song song
          như hình e vẽ đó thì cái ổ 1 mother nó tiếp xúc hai lần với 2 +3 và cái thứ 4 vậy khi đó công suất của ổ cắm mother có bị thay đổi ko ạ ??

Comment

Không biết ông đó học điện ở đâu nữa ? Chuyện momen sinh nhiệt là chuyện vớ vẩn.

Tiếp xúc ghép - kẹp và tiếp xúc hàn .v.v.v.. chẳng có gì khác nhau dòng điện chạy trong đó cũng chẳng khác dòng điện chạy trong dây dẫn.

Tiếp xúc ghép - kẹp dễ bị hư hơn vì nếu cắm lỏng, tiếp xúc kém => tiếp xúc nhỏ không đủ để dẫn dòng qua => nóng, quá tải => hư. ( ổ cắm xịn lỗ cắm luôn chặt khít => bền . Ổ cắm đểu lỗ cắm lỏng lẻo => dễ hư )

Trong trường hợp này cái mother nếu phải dẫn dòng điện qua nó qua nhiều => vượt qua công suất thiết kế đến son, đến tải => mother chết vì làm việc quá sức. Thế thôi
            Last edited by itx; 01-05-2010, 13:45.
            Từ chối trách nhiệm:
            Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

bọn e là học thiết kế nên điện ko biết nhiều, ông Thầy e chắc cũng biết chút nhưng hay bắt bẻ sv lắm
              e cho rằng chuyện quá tải thì sẽ có phần rơle nó ngắt rồi, thì chắc cũng ko lo

e tìm hiểu trên google thì tính công suất của ổ cắm là n x 300w với n là số lượng ổ cắm và ổ cắm nhiều nhất trên thị trường là 8 lỗ cắm với công suất tôi đa là 3000w
              vậy thì e làm 6 lỗ cắm nếu như theo cách thông thường thì tổng sẽ là 6 x300 = 1800 w nhưng e vẫn làm tối đa là 3000w như vậy chắc là ổn chứ ?
              và nếu tổng công suất của nó là 3000 chia cho 6 thì sẽ là 500w 1 đầu cắm như vậy có đúng ko
              và cái mother nó có phải công suất của nó cũng 500w hay là 1 số khác ạ ? và với công suất là 3000w thì tính cái lõi đồng xem nó chịu đựng được hay ko thì làm thế nào ạ

Comment

1. Đi mua mấy cuốn điện căn bản về đọc.
                2. Công suất mother = tổng công suất son + tải. Thông thường công suất ổ cắm trong một dãy ổ cắm người ta làm bằng nhau => công suất tối đa là 3000w => xài 1 ổ = 3000w, xài 2 = 3000w / 2, xài n ổ = 3000w / n.
                Từ chối trách nhiệm:

Comment

vậy a ơi cái công suất của mother sẽ phải là 3000w đúng ko ạ, còn những cái con sẽ là 500w trong trường hợp của e í

Comment

Về tác giả

Collapse

Ntaclassic Tìm hiểu thêm về Ntaclassic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X