Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quangteovp
    e thấy trên mạng có những xe mini đẹp wá. gọn nhẹ nửa. chỉ có cái động cơ ở bánh trước và hộp acquy treo ở gacbaga phía sau. chả biết cái loại ấy là loại có chổi than hay ko chổi than các bác nhỉ. e cũng thắc mắc những bộ động cơ của bác Lộc sao lại cứ có cái cục gì to treo ở bánh sau. chả biết đấy là loại gì và so sánh 2 loại trên thì cái nào tốt hơn. (Tính e thích sự gọn nhẹ ko thích cồng kềnh.)
    trên mạg cũng giao bán bộ thiết bị chế xe đạp điện gía trọn bộ là 930.000 nhưng ko biết có tốt ko. mà hàng của bác Lộc ko rỏ là hàng china hay japan.(điện thoại thấy bác bảo hàng sanyo nhật) thực hư mạn phép nhờ các tiền bối chỉ giáo ạg.
    Bạn chịu khó đọc kỹ các bài nhé. Loại Sanyo là nguyên bản của xe trợ lực của Nhật nên nó là động cơ của Nhật. Nếu chưa bị quấn lại thì nguyên bản vẫn là của Nhật ( cuộn dây rất ít cháy, gần như = 0 ) Loại động cơ có 2 dây là động cơ chổi than. Còn loại có 3 dây hoặc 8 dây thì là loại không chổi than. Như cái xe mà lắp động cơ bánh trước đó, nó là loại Sanyo không chổi than 24V-250W
    Trần Quang Định
    0932299590

Comment

• Em cảm ơn các bác đã chỉ giáo.Em vẫn đang phân vân giữa 2 loại.Loại ko chổi than tốt ít phải bảo dưỡng nhưng lắp bánh trước hơi nguy hiểm khi ôm cua.Loại chổi than thì hay phải thay chổi than,lắp chỗ nào cũng ok,giá thành lại rẻ nữa.Khó nghĩ quá đi

Comment

• Nguyên văn bởi hunglv.kc Xem bài viết
        Em cảm ơn các bác đã chỉ giáo.Em vẫn đang phân vân giữa 2 loại.Loại ko chổi than tốt ít phải bảo dưỡng nhưng lắp bánh trước hơi nguy hiểm khi ôm cua.Loại chổi than thì hay phải thay chổi than,lắp chỗ nào cũng ok,giá thành lại rẻ nữa.Khó nghĩ quá đi
        Mình nhớ không nhầm thì loại không chổi than cũng có thể lắp ở bánh sau như xe đạp điện bình thường! Bạn thử hỏi bác Lộc mà xem!

Comment

• mình có đọc topic này từ năm trước. giờ mới quay lại làm 1 chiếc. rất mong các bạn hướng dẫn giúp mình. cám ơn các bạn!
          mình đã mua 1 chiếc DC chổi than rồi nên chắc chắn sẽ dùng nó.
          mình chưa có 1 mạch điều khiển nên mong bạn nào có thể cho mình xin 1 mạch TL494 sử dụng tay ga nhé. đơn giản thôi nhé các bạn.
          và cuối cùng là mình có 1 tay ga nhưng ko biết sơ đồ dây. vậy ai có thể giúp mình biết dây nào là dây speed, Vcc, Gnd nhé. cám ơn rất nhiều. hihi

Comment

• anh lam rat tuyet. minh la thanh vien moi, mong cac anh giup do

Comment

• Nguyên văn bởi hoangminh77
              2 bình bình 7ah mắc nối tiếp thì chạy đc tầm 20km nếu là bánh 660. Bình của mình 12ah chạy đc 25-30km vì là bánh xe Xgame. Vận tốc tối đa của bánh 660 với đc 24->25km/h ( cũng tùy cân nặng của bạn nữa ) ...Bởi vì theo tính toán của mình ( trong trường hợp mình 57kg đã ngồi nên xe ). xe mình bánh 20inch chạy đc 17-18km/h. Với bánh 20inch thì 1 vòng đi được 50x3.14=~1.5m. Nên sẽ quay đc ~200 vòng/phút ( đã ngồi nên xe). Mà bánh xe bạn 660, 1 vòng quay đc 660x3.14=~2m. Vậy vân tốc tối đa với cân nặng tầm như mình là 2x200x60=24km/h. Vậy đó.
              Đc 250w theo mình thấy mọi người bảo chạy đc 36v bình thường. Muốn vận tốc cao lên thì bạn có thể tăng đường kính bánh xe hoặc tăng công suất đc. Muốn tăng công suất động cơ thì bạn có thể tăng điện áp, cụ thể là nâng điện áp lên 36v, thì công suất tăng 1.5 lần, 250x1.5=370w. Chắc trừ hết công suất phản kháng với vài cái tiêu hao gì đấy thì đc 350w. Khi đấy xe bạn chạy đc tầm 35km/h, vì công suất tăng 1.5 lần thì số vòng quay tăng 1.5 lần. Cụ thể 300 vòng/phút. => V= 300x2(1 vòng đi đc 2m)x60=~36km/h.
              Mọi tính toán của mình theo lí thuyết hết nhá....Chắc thực tế cũng xấp xỉ như vậy thôi...Nhiệt tình rồi đó ))))))))))))))
              Vận tốc của xe: Điều kiện 1 người tầm 60~65kg (Người test là nam, thân hình bình thường) 2 bình 12V7A, đường nhựa bằng phẳng, ko ổ gà:
              Vành xe mini (Đường kính 24"1/2 hay ~600mm): Tốc độ tối đa có thể đạt 22~25kmph.
              Vành xe cào cào, các loại vành xe tương tự có đường kính 660mm: Tốc độ tối đa có thể đạt 27~30kmph

*Với 2 bình 12V12A: Có thể tốc độ sẽ tăng vì động cơ chạy max công suất vì được cấp đủ dòng.
              Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

• Xin kích thước đùm trước 36v của bác lộc

Có bác nào mua đùm trước 36v 380w của bác lộc rùi cho em xin cái kích thước của em nó 1 cái bán kích và chiều rộng của em nó là bao nhiêu cm vậy.Cảm ơn các bác trước nhé

Comment

• Nguyên văn bởi nvthangsctn Xem bài viết
                  mình có đọc topic này từ năm trước. giờ mới quay lại làm 1 chiếc. rất mong các bạn hướng dẫn giúp mình. cám ơn các bạn!
                  mình chưa có 1 mạch điều khiển nên mong bạn nào có thể cho mình xin 1 mạch TL494 sử dụng tay ga nhé. đơn giản thôi nhé các bạn.
                  và cuối cùng là mình có 1 tay ga nhưng ko biết sơ đồ dây. vậy ai có thể giúp mình biết dây nào là dây speed, Vcc, Gnd nhé. cám ơn rất nhiều. hihi
                  Mạch điều khiển động cơ chổi than ở diễn đàn mình rất nhiều, bạn tìm lại đi. Con tay ga thì dây màu đen là GND, đỏ là VCC, và dây còn lại
                  Trần Quang Định
                  0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                    Mạch điều khiển động cơ chổi than ở diễn đàn mình rất nhiều, bạn tìm lại đi. Con tay ga thì dây màu đen là GND, đỏ là VCC, và dây còn lại
                    cám ơn bạn. mình tìm và thiết kệ lại vậy bởi vì mình đã thử tay ga. điện áp ra từ 0,4 đến 4,2 thôi. có nghĩa là durty sẽ không đạt 100%. hì hì. phải qua khuếch đại nữa thui
                    tiện hỏi luôn các bạn là FET mở bão hòa tốt mà ko nóng thì nên dùng điện áp bao nhiêu vol vậy? 15 có tốt hơn 12v nhìu ko nhỉ

Comment

• Nguyên văn bởi nvthangsctn Xem bài viết
                      mình có đọc topic này từ năm trước. giờ mới quay lại làm 1 chiếc. rất mong các bạn hướng dẫn giúp mình. cám ơn các bạn!
                      ban ở dâu vậy? nếu ở sg tôi hỗ trợ cho.

Comment

• Nguyên văn bởi hunglv.kc Xem bài viết
                        Có bác nào mua đùm trước 36v 380w của bác lộc rùi cho em xin cái kích thước của em nó 1 cái bán kích và chiều rộng của em nó là bao nhiêu cm vậy.Cảm ơn các bác trước nhé
                        đường kính là 130 mm, chiều dày là 120 mm ( chỉ tính vỏ nhôm.) loại 24v 250w. bác Lộc không có loại 36v 380w.

Comment

• các bác cho e hỏi cái bộ điều khiển động cơ không chổi than 36v, có dây nào là dây khi nhấn nút (bóp phanh) là động cơ dừng không ạ, chứ e thấy loại lắp bánh trc mà phanh sau lại ở bên phải khi bóp phanh đôi khi vẫn rú ga rất nguy hiểm, e thấy loại XĐĐ thường của nó bóp phanh là ga k tác dụng
                          ai biết chỉ cho e với
                          tiện thể cho e hỏi thêm có loại tay ga + phanh có tiếp điểm như vậy k ạ ?

Comment

• Nguyên văn bởi giakem Xem bài viết
                            đường kính là 130 mm, chiều dày là 120 mm ( chỉ tính vỏ nhôm.) loại 24v 250w. bác Lộc không có loại 36v 380w.
                            ơ, e mua của bác ấy là loại 36v 380w mà bác

Comment

• Nguyên văn bởi hamhochoi007 Xem bài viết
                              các bác cho e hỏi cái bộ điều khiển động cơ không chổi than 36v, có dây nào là dây khi nhấn nút (bóp phanh) là động cơ dừng không ạ, chứ e thấy loại lắp bánh trc mà phanh sau lại ở bên phải khi bóp phanh đôi khi vẫn rú ga rất nguy hiểm, e thấy loại XĐĐ thường của nó bóp phanh là ga k tác dụng
                              ai biết chỉ cho e với
                              tiện thể cho e hỏi thêm có loại tay ga + phanh có tiếp điểm như vậy k ạ ?
                              Bạn chụp hình cái hộp điều khiển lên đi. Nếu bo DAAO thì dây màu nâu và dây màu đen. Tay phanh điện có công tắc ngắt điện mà
                              Trần Quang Định
                              0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi giakem Xem bài viết
                                cảm ơn bác nhé.Bác lộc có moto 36v mà bác

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X