Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vjetcc Xem bài viết
    Vành 17in thì mình nghĩ nhông 60 răng là dc rồi ( nhông này là 180k ở chợ giời thôi ) Bác tính thế này nhé : Tốc độ max của motor này là 2650vong / phút = 159000 vòng / h, đầu răng là 11 răng . Rồi bác tính chu vi bánh xe nhân với số vòng quay của bánh thì ra quãng đường đi dc trong 1h . Con motor 250w này bác tính sao cho tốc độ max khoảng 35km/h thôi , khi có tải nó chậm đi 1 tý . Chứ bác dùng nhông nhỏ quá motor nó kéo quá sức thì vừa yếu vừa nóng motor !
    P/S : xe mình vành 20inch , gắn nhông 80 răng , mình nặng 70kg ko đèo ai , kéo đường bằng lên dc 32 - 35 km/h đơn giản nhé ( đo = gps ở điện thoại ), nhưng cảm giác nó nhanh lắm , nên khi đường bằng ít khi dám hết ga . Nhưng leo dốc hơi yếu , so với con Sanyo thì khởi động yếu hơn 1 chút nhưng tốc đọ thì sanyo ngửi khói ( Sanyo mình đang lắp xe cào cào vành 26inch )
    Leo dốc cao cỡ nào thì yếu hả bác. lúc leo dốc mình đạp trợ lực cho nó cũng đc đấy nhỉ, vành xe em là vành xgame, lốp béo vậy e mua cái nhông 60 răng ráp vào là ổn bác nhỷ. e tính CN này lên chợ làm 1 chuyến về ráp cho xong. e nặng có 52kg thôi ợ
    e định chạy 2 bình 9ah cho nó gọn dễ ráp mà lại thẩm mỹ, vậy đi đc khoảng 30km 1 lần sạc k bác nhỷ

Comment

Thế thì phải chế cái răng trên motor , hoặc bác tìm xem có cái 7 răng vừa xích xe đạp là tốt nhất , mình nghĩ là có vì mình đã nhìn thấy nó rồi , nhưng nhà xa nên khó có thể đi lục lọi tìm đồ dc . Cái nhông 80 răng thấy chỗ này bán có 80k nhưng gọi điện toàn thấy hết : http://mrmeohen1.webmienphi.in/ct/do...on-80-nac.html
      Chỗ bán motor : bạn đi vào chợ giời rẻ vào ngõ có cây bàng đi gần hết rẽ phải thêm 1 đoạn mà 1 bên bán acquy thì đối diện bán motor , quán bán acquy có cả motor nhưng hay chặt chém , mua ở sạp đối diện ý , loại 24v250w là 350k , 350w là 450k cứ bảo giá đấy thôi .
      kiểu này mua thử 1 em về làm xem sao!!!

Comment

• mới về lô hàng này theo đơn hàng của Thủ đô đây mời các bác chém, hàng vẫn có nhé, ai cần tư vấn aloo em nhé.
        Click image for larger version

Name:	sd.JPG
Views:	1
Size:	49.0 KB
ID:	1387907
        giá cả bác bác xem chữ kí nhé
        Attached Files
        Last edited by namdc; 02-11-2013, 22:01.

Comment

• gia ka the nao bac oi? bac gui gmail e nha! tronghaiprro@gmail.com

Comment

• hôm nay e đi 1 vòng trợ trời cùng làm đc ít đồ kha khá :v. mai là có xe chạy rồi k biết kết quả ntn ^^

Comment

• Nguyên văn bởi danchoi9xx Xem bài viết
              hôm nay e đi 1 vòng trợ trời cùng làm đc ít đồ kha khá :v. mai là có xe chạy rồi k biết kết quả ntn ^^

Chúc mừng bạn .
              Cái líp thế kia có sát càng quá ko bạn ? Bạn mua luôn cái nhông kia à ? Bao nhiêu răng thế bạn ? Con này làm lên nhìn chất lòi
              À bạn tổng hợp giá tiền cho mọi người tham khảo với !

Comment

Chúc mừng bạn .
                Cái líp thế kia có sát càng quá ko bạn ? Bạn mua luôn cái nhông kia à ? Bao nhiêu răng thế bạn ? Con này làm lên nhìn chất lòi
                À bạn tổng hợp giá tiền cho mọi người tham khảo với !
                @@ ừ. cũng 1 phần theo chỉ dẫn của bác mà hnay e tìm linh kiện cũng khá dễ dàng. bố e đi mua cùng luôn
                tổng hợp như sau.
                Nhông 60 răng 180k + 40 tiện phay bỏ cái cục to đùng để lắp lồng được vào như thế kia.
                Giữa cái líp em tiện 1 cái long đen dày cỡ 5li để chốt líp,( vì lật ngược líp khi motor guồng sẽ tạo đà xoáy líp ra ngoài nên phải chốt lại cho an toàn).
                2 bình Pinaco Đồng Nai 12Ah = 720k( Globe khá đắt vì nó bán thương hiệu e nghĩ vậy vì bố e cũng làm thợ nên vấn đề tốt hơn cũng chỉ là trên giấy tờ @@) cân lên thì trọng lượng ngang nhau.
                Tay ga 60k cái này hơi chát ( trưa r cũng chả mà cả làm gì e vác 1 đống đồ nặng quá nên mua nhanh còn về).
                động cơ định làm con 250w như của bác nhưng thấy hơi nhỏ làm em 350w giá 400k.
                Điều khiển thì mai chú em ráp linh kiện là xong. làm mất 1 buổi chiều đã đâu vào đó. mai làm cái giá bắt motor nữa là chạy thôi. không biết chạy được không nữa.
                còn cái líp + ren trục vì trục e chưa ren tổng là 40k.
                Tất cả là 1m4 chưa có bộ điều khiển @@ cái xe kia em mua 400k về bảo dưỡng nhún trc, ngon lành cành đào rồi :v
                Dự là sẽ tầm 2m cả tiền mua xe.hehe

Comment

@@ ừ. cũng 1 phần theo chỉ dẫn của bác mà hnay e tìm linh kiện cũng khá dễ dàng. bố e đi mua cùng luôn
                  tổng hợp như sau.
                  Nhông 60 răng 180k + 40 tiện phay bỏ cái cục to đùng để lắp lồng được vào như thế kia.
                  Giữa cái líp em tiện 1 cái long đen dày cỡ 5li để chốt líp,( vì lật ngược líp khi motor guồng sẽ tạo đà xoáy líp ra ngoài nên phải chốt lại cho an toàn).
                  2 bình Pinaco Đồng Nai 12Ah = 720k( Globe khá đắt vì nó bán thương hiệu e nghĩ vậy vì bố e cũng làm thợ nên vấn đề tốt hơn cũng chỉ là trên giấy tờ @@) cân lên thì trọng lượng ngang nhau.
                  Tay ga 60k cái này hơi chát ( trưa r cũng chả mà cả làm gì e vác 1 đống đồ nặng quá nên mua nhanh còn về).
                  động cơ định làm con 250w như của bác nhưng thấy hơi nhỏ làm em 350w giá 400k.
                  Điều khiển thì mai chú em ráp linh kiện là xong. làm mất 1 buổi chiều đã đâu vào đó. mai làm cái giá bắt motor nữa là chạy thôi. không biết chạy được không nữa.
                  còn cái líp + ren trục vì trục e chưa ren tổng là 40k.
                  Tất cả là 1m4 chưa có bộ điều khiển @@ cái xe kia em mua 400k về bảo dưỡng nhún trc, ngon lành cành đào rồi :v
                  Dự là sẽ tầm 2m cả tiền mua xe.hehe
                  Bạn lắp líp bên này thì làm sao nó guồng ra được nhỉ ? Còn lắp bên phanh thì khi chạy nó mới nhả ra chứ ? ( líp có lật ngược đâu ? Vẫn để xuôi như bình thường mà ) Hay bạn lắp bên phanh à ? Nếu lắp bên phanh mà chưa có ren thì bạn thử cách là thay may ơ xem sao ? Vì mình thấy có may ơ của x game có ren cả 2 bên rồi !
                  Bạn mua cái dc 350w mà 400k thì rẻ hơn mình mua 50k rồi , hihi !
                  Acquy Globe mình hỏi ở đấy 12Ah cũng 360k mà ? Còn 14Ah là 400k , kích thước y chang nhau ! Hay tại mới lên giá nhỉ ?

Comment

Bạn lắp líp bên này thì làm sao nó guồng ra được nhỉ ? Còn lắp bên phanh thì khi chạy nó mới nhả ra chứ ? ( líp có lật ngược đâu ? Vẫn để xuôi như bình thường mà ) Hay bạn lắp bên phanh à ? Nếu lắp bên phanh mà chưa có ren thì bạn thử cách là thay may ơ xem sao ? Vì mình thấy có may ơ của x game có ren cả 2 bên rồi !
                    Bạn mua cái dc 350w mà 400k thì rẻ hơn mình mua 50k rồi , hihi !
                    Acquy Globe mình hỏi ở đấy 12Ah cũng 360k mà ? Còn 14Ah là 400k , kích thước y chang nhau ! Hay tại mới lên giá nhỉ ?
                    ^^ ac quay 9ah nó hết 370k rồi bác ợ. loại vỏ màu cam ấy bác ợ ^^.
                    Líp e lắp bên phanh nên nó guồng ra là cái chắc xe e phanh ở trên vành nên e lắp líp vào chỗ phanh nhìn cho thẩm mỹ tý. cơ bản e k muốn tháo nam hoa tổng cộng 140 cái @@ mang ra thợ xe chóng luôn, nan hoa xít nhau họ k cân được vành vì k có cái vặn mà lại rất lâu.hehe, còn cái motor kia lúc đầu giá hét 350k và 450k cho 2 loại 250 và 350w. e mua bên sạp bán bình luôn đó bác do là thợ nên mua đc rẻ hơn, e mang cả đồng hồ kẹp dòng đi theo ^^.
                    Giờ vấn đề e lo lắng là ráp vào k guồng đc thôi. motor 2250v/p tỷ lệ truyền 11/60 ~ 1/6 vành D= 50cm
                    như vậy v = 2250 * 11/60 * 60 * 0,5 * 3.14 = khoảng 38km/h :v bá quá đi
                    có tải vào chậm hơn chút
                    Last edited by danchoi9xx; 03-11-2013, 01:11.

Comment

• Lắp loại này bạn làm cái giá thì nên cắt rãnh để bắt motor vào mình điều chỉnh motor ra vào được , phòng trường hợp cái răng trên motor với cái nhông bị lệch sẽ bị tuột xích đấy , nếu bắt chuẩn dc thì tốt nhất ! Rồi bắt vít thì kiếm mấy con ốc dài để còn điều chỉnh dc xích căng , chùng ... ( có ít kinh nghiệm khi làm xe của mình ) . Còn xích thì cứ ra cửa hàng sửa xe máy mà xin chạy cũng thoải mái , cẩn thận hơn thì đi mua xích cam mới có 25 , 30k 1 sợi thôi .
                      Mà bố bạn làm thợ j thế ? Ko lại múa rìu qua mắt thợ

Comment

Lắp loại này bạn làm cái giá thì nên cắt rãnh để bắt motor vào mình điều chỉnh motor ra vào được , phòng trường hợp cái răng trên motor với cái nhông bị lệch sẽ bị tuột xích đấy , nếu bắt chuẩn dc thì tốt nhất ! Rồi bắt vít thì kiếm mấy con ốc dài để còn điều chỉnh dc xích căng , chùng ... ( có ít kinh nghiệm khi làm xe của mình ) . Còn xích thì cứ ra cửa hàng sửa xe máy mà xin chạy cũng thoải mái , cẩn thận hơn thì đi mua xích cam mới có 25 , 30k 1 sợi thôi .
                        Mà bố bạn làm thợ j thế ? Ko lại múa rìu qua mắt thợ
                        bố mình làm thợ điện thôi ợ. ngày xưa làm thợ tiện gần 7 năm @@.
                        Nói chung ý tg? và thiết kế là do mình 100% cả cách thiết kế cũng 100% do mình.hehe.
                        Cái đó mình đã mua 1 cái có thể tăng giảm độ dại dùng kéo morto trượt trên bàn gá. cái rãnh lắp mình dùng máy cắt xẻ her. còn gá vào xe mình hàn liền cho chắc bạn ợ
                        p/s: ae có kinh nghiệm làm thì cùng chia sẻ vs nhau chứ ai nói múa rìu lz hehe.
                        trăm hay k = tay quen mà bạn

Comment

^^ ac quay 9ah nó hết 370k rồi bác ợ. loại vỏ màu cam ấy bác ợ ^^.
                          Líp e lắp bên phanh nên nó guồng ra là cái chắc xe e phanh ở trên vành nên e lắp líp vào chỗ phanh nhìn cho thẩm mỹ tý. cơ bản e k muốn tháo nam hoa tổng cộng 140 cái @@ mang ra thợ xe chóng luôn, nan hoa xít nhau họ k cân được vành vì k có cái vặn mà lại rất lâu.hehe, còn cái motor kia lúc đầu giá hét 350k và 450k cho 2 loại 250 và 350w. e mua bên sạp bán bình luôn đó bác do là thợ nên mua đc rẻ hơn, e mang cả đồng hồ kẹp dòng đi theo ^^.
                          Giờ vấn đề e lo lắng là ráp vào k guồng đc thôi. motor 2250v/p tỷ lệ truyền 11/60 ~ 1/6 vành D= 50cm
                          như vậy v = 2250/60 * 60 * 0,5 * 3.14 = khoảng 38km/h :v bá quá đi
                          có tải vào chậm hơn chút
                          Vành 50cm là vành 20inch chứ nhỉ ? Vành xe của mình là 20in chưa kể lốp , hôm trước bác nói là vành 17 - 18in mà ? Nếu vành 20in chưa tính lốp thì nên lắp nhông 80 răng . 18in mới lắp 60 . Mà dc tốc độ 2250v/p thì khỏe hơn của mình nhiều rồi , của mình là 2650v/p , nhanh hơn nhưng yếu hơn ! Mà của bạn là 350w nên cũng chả lo . Của mình 250w mà lên tầm 32km/h ngon ơ mà !

Comment

Vành 50cm là vành 20inch chứ nhỉ ? Vành xe của mình là 20in chưa kể lốp , hôm trước bác nói là vành 17 - 18in mà ? Nếu vành 20in chưa tính lốp thì nên lắp nhông 80 răng . 18in mới lắp 60 . Mà dc tốc độ 2250v/p thì khỏe hơn của mình nhiều rồi , của mình là 2650v/p , nhanh hơn nhưng yếu hơn ! Mà của bạn là 350w nên cũng chả lo . Của mình 250w mà lên tầm 32km/h ngon ơ mà !
                            ừ hi. à mình tính 50cm là cả lốp mà bạn/ lốp béo = 2/3 lốp xe máy @@ tính chu vi thì mình tính cái đó chứ. vì nó bám xg mặt đường mà. hehe. nhìn thấy mác e nó 2250v còn em kia cùng loại mà 2650, thử điện nghe cái kia chạy nhanh hơn nên e dùng cái tốc nhỏ hơn. càng nhỏ càng khỏe, kẹp dòng thử 3 con lấy con dong lớn nhất cho nó khỏe ợ @@ chưa tháo motor ra nhưng dự là bên trong có nam châm và như motor bếp thổi cỡ nhỏ ở đây cỡ to.hi bác chập 2 đầu motor vào nhau r quay thấy nặng và xít hơn => có nam châm

Comment

• e vừa đo lại chính xác vành em 16,5 inch anh à ^^ 60 răng có vẻ ổn anh nhỷ

Comment

• Rồi , đợi sản phẩm của bạn , hị hị , 350w sẽ tít lắm đấy ! Mình có mua cả con 350w rồi mà ko lắp vì thấy 250w cũng đủ dùng rồi , đi cảm giác nhanh lắm mặc dù đo mới >30km/h tý . Với lại khung xe của mình ko chắc chắn = khung xgame nên cảm giác nó vậy . Với lại mình dùng acquy 9Ah sợ dc 350w ăn dòng lớn quá hỏng bình
                                Lúc nào bạn làm chụp hình chi tiết cho mọi người tham khảo nhé Mình nghĩ Ngon , bổ , rẻ là đây

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X