Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về module GPS!Mong các bác giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về module GPS!Mong các bác giúp đỡ

Hiện tại em đang nghiên cứu về GPS(board GB10) em đã tham khảo khá kỹ datasheet của nó nhưng vì chưa có điều kiện mua board(đúng hơn là chưa mua được) nên em có 1 số thắc mắc.
    Bác nào đã có kn về phần này mong các bác giúp đỡ ạ
    1. Chể độ gửi của module GPS là tự động send lên hay cần có request từ uC ạ.module này nhận (vì có chân TX) thì nó nhận những thông tin gì ạ
    2. Có 6 loại format mà NMEA 0183 GGA support(GGA,RMC,GLL,GSA,GSV,VTG)em phân vân không hiểu là module sẽ gửi tất 6 messages trên hay là gửi mặc định/theo yêu cầu 1 message nào đó!
    3. Tần số gửi các gói tin lên của bộ thu GPS là bao nhiêu và có thể setup được không hả các bác

Bác nào đã làm với board GB10 hoặc các board tuơng đuơng có thể giúp em được không ạ.
    Cảm ơn các bác đã quan tâm

Tớ biết 1 ít thế này:
    1. Module tự động gửi, ko cần điều khiển gì. Thế nên tớ cũng chưa thử truyền gì, chắc tuỳ module có những lệnh điều khiển
    2. Tuỳ module. Tớ có cái nó chỉ gửi GPRMC, có cái gửi lần lượt vài format, chưa thấy cái nào gửi cả 6
    3. Tần số 1hz. Ko rõ có setup đc ko vì mình chưa thử.

Comment

Thank bác,đó là những gì em cần đấy ạ,giá ai đã làm trên cái board GB10 của SKylab ý thì tốt hơn nữa bác ạ.

Comment

Con GB10 rất thông dụng, nó có nhiều protocol. Mặc định của nó là
        đường truyền: 4800, N, 8, 1
        tốc độ truyền 4800 bít/s
        không parity
        8 bit giá trị
        1 bít stop đánh dấu byte truyền
        chỉ cần đặt máy tính đúng tham số trên là thu được. Đặt cổng máy tính và quan sát dữ liệu thử bằng Hyper terminal

NMEA 0183 có các kiểu truyền GGA, GLL, GSA, GSV, RMC, VTG.
        GB10 mặc định là GGA, forrmat bó tin như sau, ác hàng sau cách bởi dấu phẩy
        chuỗi đánh dấu đầu bó tin $GPGGA
        chuỗi thời gian hhmmss.sss
        giá trị vĩ độ ddmm.mmm
        bán cầu vĩ độ N hoặc S
        giá trị kinh độ ddmm.mmm
        bán cầu kinh độ E hoặc W
        cách sửa sai là một trong mốn chữ 0123
        số vệ tinh nhìn thấy xx
        bước đo chiều ngang
        5 chữ số chiều cao xxx.x
        đơn vị chiều cao M
        5 chữ chiều cao theo WGS84 xxx.x
        đơn vị chiều cao M
        thời gian từ lúc đồng bộ đến lúc đo
        4 chữ số của trạm đồng bộ (có thể chỉ là dấu phẩi, không có)
        checksum 2 chữ (có thể chỉ là dấu phẩi, không có)
        xuống dòng
        về đầu dòng

ví dụ
        $GPGGA,170834,4124.8963,N,08151.6838,W,1,05,1.5,28 0.2,M,-34.0,M,,,*75
        17h 08m 34s
        41 độ vĩ bắc lẻ 24.8963 phút
        081 độ kinh tây lẻ 51.6838 phút
        cao 280,2 mét

để thay đổi cách truyền cần setup lại máy. Bó truyền GLL đơn giản hơn một chút. Bạn setup sang các bó có chiều dài dễ tính toán nếu dùng MCU nhỏ, còn conputer thì thoải mái đi.
        Chi tiết
        http://home.mira.net/~gnb/gps/nmea.htm

Nguyên văn bởi nguyentrunght Xem bài viết
        Hiện tại em đang nghiên cứu về GPS(board GB10) em đã tham khảo khá kỹ datasheet của nó nhưng vì chưa có điều kiện mua board(đúng hơn là chưa mua được) nên em có 1 số thắc mắc.
        Bác nào đã có kn về phần này mong các bác giúp đỡ ạ
        1. Chể độ gửi của module GPS là tự động send lên hay cần có request từ uC ạ.module này nhận (vì có chân TX) thì nó nhận những thông tin gì ạ
        2. Có 6 loại format mà NMEA 0183 GGA support(GGA,RMC,GLL,GSA,GSV,VTG)em phân vân không hiểu là module sẽ gửi tất 6 messages trên hay là gửi mặc định/theo yêu cầu 1 message nào đó!
        3. Tần số gửi các gói tin lên của bộ thu GPS là bao nhiêu và có thể setup được không hả các bác

Bác nào đã làm với board GB10 hoặc các board tuơng đuơng có thể giúp em được không ạ.
        Cảm ơn các bác đã quan tâm
        Last edited by vnpolit; 24-01-2009, 01:08.

Comment

Thank bác vnpoit bác bổ sung thêm 1 số thông tin có ích đấy ạ,em cũng đã tìm hiểu qua các gói,lập trình ngắt RDA và test với simulator ok rùi nhưng board vẫn chưa có nên cứ phải hỏi cho nó kỹ 1 tẹo.

Comment

chào các bạn!
            mặc dù cũng hơi muộn. nhưng mình tham gia để các bạn sau làm về gps có thêm thông tin.
            Mình thấy bên công ty VN-et có một bài viết khá cơ bản về GPS http://vn-et.com/home/demo/mch-gsm/9...g-mch-gsm-gprs, bên đấy có bán rất nhiều module thiết bị loại này như gpm100, m-89, gr-89. các bạn có thể vào tham khảo xem sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyentrunght Tìm hiểu thêm về nguyentrunght

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X