Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chế đèn led thấp sáng mùa thiếu điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chế đèn led thấp sáng mùa thiếu điện

Chào toàn thể các bác, mùa này hay cúp điện, trời lại nóng và nhà có con nhỏ, nên minh có ý định mua một cái bình accu sau đó mua đèn led loại sáng trắng về để thắp sáng và mua cái quạt xài bình 12V để quạt.

- mấy bác cho em hỏi là dùng bình 12V 20A như thế thì mình dùng bao nhiêu đèn led là vừa, và nối chúng lại như thế nào ?
    - quạt xài bình 12V giờ mua ở đâu vậy ? mua cái mô tơ rồi mua quạt gắn vào được không?

Mong các bác chỉ giúp.

Nhưng mà nó cắt 100% thì lấy đâu ra điện mà sạc acquy....nghĩ cách thắp sáng ko phụ thuộc vào nguồn lưới điện đi...
    Last edited by quangnhat; 01-07-2010, 14:43.
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
      Nhưng mà nó cắt 100% thì lấy đâu ra điện mà sạc acquy....nghĩ cách thắp sáng ko phụ thuốc vào nguồn lưới điện đi...
      không bác ơi, một tuần nó cúp 2-3 ngày hà, mình làm như thế khi nào cúp thì lấy ra xài, khi hết bình thì chở đi xạc có sao đâu

Comment

Nguyên văn bởi phuongnh Xem bài viết
        Chào toàn thể các bác, mùa này hay cúp điện, trời lại nóng và nhà có con nhỏ, nên minh có ý định mua một cái bình accu sau đó mua đèn led loại sáng trắng về để thắp sáng và mua cái quạt xài bình 12V để quạt.

- mấy bác cho em hỏi là dùng bình 12V 20A như thế thì mình dùng bao nhiêu đèn led là vừa, và nối chúng lại như thế nào ?
        - quạt xài bình 12V giờ mua ở đâu vậy ? mua cái mô tơ rồi mua quạt gắn vào được không?

Mong các bác chỉ giúp.
        - LED thì mua vài con led siêu sáng 3-5W gì đó.
        -quạt thì mua cái động cơ khoan mạch in 12V, gắn cái cách quạt thường như ở nhà là nó quay vù vù, làm thêm cái mạch điều tốc nữa là ổn.

Comment

cái này e đag dùng! chơi đồ chế ko thui! 2 cái xe honda, 2 bình 12V5Ah chạy cả ngày! (chỗ em mất điện mỗi ban ngày thui, chập tối là có rồi, chán vậy đóa )! quạt: motor nhỏ khoảng mấy oát, chế cánh quạt vào(cắt vỏ lon nước ngọt! hix! chế mà : D ) rồi làm bộ khung đơn sơ nữa -> ngon lành cành đào chạy cả ngày ko hết bình (ra đồng nát kiếm đc cái motor nhỏ trong máy in, chạy 12V mà đo dòng có 0,2A, tính ra có 2,4W). đèn: đầu tư mấy chục k sắm vài trăm con led trắng, một ít trở nữa, nối theo nguyên tắc 3 led 1 trở 330ôm (nhưng em thì chơi khác tí cho nó sáng hơn)! vậy là ổn! thêm tí loa đài nữa ầm ầm cho hàng xóm lác mắc chơi! tiếc là nnhà em cúp điện ban ngày thui, nên ít có cơ hội để trưng diện đèn! hoho! )

Comment

pác mà chơi cái motor khoan đảm bảo chưa đầy 10' motor nóng ran, coi chừng bình 20Ah cũng nóng nữa! mún tốc độ miếng thì kiếm cái motor đề xe máy hỏng về quấn lại, kéo cánh quạt của quạt 30-40W ngon ơ!

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
              - LED thì mua vài con led siêu sáng 3-5W gì đó.
              -quạt thì mua cái động cơ khoan mạch in 12V, gắn cái cách quạt thường như ở nhà là nó quay vù vù, làm thêm cái mạch điều tốc nữa là ổn.
              cái động cơ khoan 12v gì đó công suất nó bao nhiêu vậy bác ? hiện tại mình có thể mua ở đâu ??
              Đèn led 3-5w thì khi mình mắc vào thì mắc như thế nào hả bác, nối tiếp hay song song có cần thêm điện trở gì không ?

Comment

hình như đâu 50k/ em! pác chơi đó ko nổi đâu, nhanh hết bình lắm! nhìn thấy cái cuộn dây motor là pit rồi! mún ngon thì phải quấn lại, dây nhỏ, nhìu vòng hơn! tuy tốc độ ko cao nhưng tải khoẻ, ít hao điện!

Comment

mình ra ngoài nhật tảo thấy mấy chổ nó bán đồ vụn có mấy cái mô tơ lớn có, nhỏ có, chắc nó tháo ra từ máy casset hoặc đầu đĩa gì đấy.............mình thấy có cái đường kính nó to bằng chai Dr.Thanh không biết dùng được không nữa........chiều đi làm về mình ghé xem thử. có con nhỏ mà cứ cúp điện hoài vừa tồi , vừa nóng không chịu được, có mua cái đèn + quạt sạc hỏi thằng bán nó dùng được bao nhiêu, nó nói dùng cả hai tầm 4-5h, thế là mình đã bỏ ra 450k mua một cái ..........................về nhà xài chưa đầy 1h là die hết

Comment

đúg! mấy cái đồ đó là hàng Hồ Cẩm Đào mà! đồ chế mà làm cẩn thận cũng ngon ra phết đấy pác! pác cứ ra đó hỏi xem phải motor 12V ko, công suất bao nhiu, rồi kiu ng ta cho quay thử lun. nếu motor quay chậm, êm, pác lấy keo níu thử mà kéo khoẻ thì đc. không nên chọn mấy cái quay vù vù, ầm ầm vì mấy thứ đó hao điện và hao phí! nếu bình pác 12V 20Ah thì mua loại to to cũng đc (như chai Dr.Thanh đó)! mua xong pác về lấy cái quạt cũ hư hỏng mà vẫn còn bộ khung, chế động cơ vào, lấy thẳng cánh quạt của quạt điện luôn! nên thử các loại cánh lớn nhỏ và hình dạng khác nhau để có được lựa chọn tốt nhất!
                    chúc vui!

Comment

Nếu bác chỉ có nhu cầu thắp sáng thì có thể mua vài cái bóng đèn LED ( hình dáng giống đèn Halogen) loại 12V công suất chỉ khoảng 1,5 - 2W giá cũng chỉ vài chục thôi à. Ánh sáng thì cũng tương đối . K còn phải dùng nến nữa
                      Trần Thanh Lâm (0988390217)

Công ty TNHH Thương mại và dịch vu L.E.D
                      Chuyên cung cấp các loại đèn LED nội ngoại thất

Comment

Nguyên văn bởi 0976 Xem bài viết
                        đúg! mấy cái đồ đó là hàng Hồ Cẩm Đào mà! đồ chế mà làm cẩn thận cũng ngon ra phết đấy pác! pác cứ ra đó hỏi xem phải motor 12V ko, công suất bao nhiu, rồi kiu ng ta cho quay thử lun. nếu motor quay chậm, êm, pác lấy keo níu thử mà kéo khoẻ thì đc. không nên chọn mấy cái quay vù vù, ầm ầm vì mấy thứ đó hao điện và hao phí! nếu bình pác 12V 20Ah thì mua loại to to cũng đc (như chai Dr.Thanh đó)! mua xong pác về lấy cái quạt cũ hư hỏng mà vẫn còn bộ khung, chế động cơ vào, lấy thẳng cánh quạt của quạt điện luôn! nên thử các loại cánh lớn nhỏ và hình dạng khác nhau để có được lựa chọn tốt nhất!
                        chúc vui!
                        thanks bác , chiều đi làm về ghé nhật tảo mua về làm, khi nào xong thì em post lên cho mọi người xem

Comment

Nguyên văn bởi ledsbv Xem bài viết
                          Nếu bác chỉ có nhu cầu thắp sáng thì có thể mua vài cái bóng đèn LED ( hình dáng giống đèn Halogen) loại 12V công suất chỉ khoảng 1,5 - 2W giá cũng chỉ vài chục thôi à. Ánh sáng thì cũng tương đối . K còn phải dùng nến nữa
                          bóng đó hiện bán ở đâu vậy bác, ngoài nhật tảo có không ?

lúc này cúp điện hoài, sáng cúp 7h - 17h.........có một chút rồi cúp tiếp 19h - 21h mới có..........chán

Comment

pác làm xog páo cho em cái giá motor với nha! em làm mấy cái rồi nhưg hơi nhỏ, mún làm cái lớn lớn xíu, định lấy cái motor đề quấn lại nhưng làm piếng wa', mua cho lẹ! nếu thử đc pm lại cho e nha pác!

Comment

Nguyên văn bởi 0976 Xem bài viết
                              pác làm xog páo cho em cái giá motor với nha! em làm mấy cái rồi nhưg hơi nhỏ, mún làm cái lớn lớn xíu, định lấy cái motor đề quấn lại nhưng làm piếng wa', mua cho lẹ! nếu thử đc pm lại cho e nha pác!
                              bây giờ về mình ra đó hỏi xem thế nào rồi ngày mai cho bác biết

Comment

Về tác giả

Collapse

phuongnh Tìm hiểu thêm về phuongnh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X