Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ghép nối với các thiết bị trong Labwindows/CVI

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ghép nối với các thiết bị trong Labwindows/CVI

Chào các bạn,
    Qua người quen giới thiệu mình có biết tới bộ phần mềm Labwindows/CVI của National Instruments. Mình đang tìm hiểu qua chức năng của nó thì thấy có phần ghép nối với các thiết bị theo các chuẩn GPIB, USB...Tuy nhiên mình không thấy nhắc đến là các thiết bị này phải là thiết bị chế tạo bởi National Instruments hay có thể là thiết bị của các hãng nổi tiếng khác!
    Mình muốn hỏi bạn nào có kinh nghiệm làm việc với bộ phần mềm này xem Labwindows/CVI có hỗ trợ lập trình ghép nối với thiết bị của các nhà sản xuất khác nhau hay không vì mình không muốn phụ thuộc hoàn toàn vào thiết bị của một hãng (ở đây là NI)?
    Rất cám ơn các bạn.

Bạn dùng thử tài liệu này nhé! (Ko cần card của NI đâu).

Tài liệu hỗ trợ lập trình Labwindows/CVI

Card rẻ tiền để dùng với Labwindowns/CVI. (giá tầm 150-250 ngàn). Bạn hoàn toàn tự làm được 1 cái tương tự. (Nhờ sự giúp đỡ của các bạn trong diễn đàn này chẳng hạn).

Video Demo card trên dùng với LabVIEW.

Comment

chào bạn,
      Cũng không nhất thiết phải mua phần cứng đâu chi cho tốn. Đối với chuẩn RS232 thì rất đơn giản bằng cách sử dụng các chương trình giả lập kết hợp lại với nhau. Hiệu quả mang lại sẽ rất cao.

Vd: Muốn được một cái Card DAQ giao tiếp qua chuẩn RS232 dùng vi điều điển ATmega bạn có thể dùng Proteus 7 Professional để giả lập rất tốt (vì nó có cái COMPIM cho phép chuyển cổng RS232 ảo từ Proteus sang cổng vật lý)

Còn nếu bạn dùng máy tính không có cổng COM thì có thể dùng phần mềm giả lập cổng RS232 vật lý:Virtual Serial Port Driver ( cho phép tạo 2 cổng RS232 có Driver chuẩn trong windows , đã được kết nối lại với nhau COM 1<-> COM 2)

Trên Proteus dùng vi điều khiển kết nối với với COM 1
      Trên LabVIEW kết nối với COM 2,

Việc lập trình cho Vi điều khiển và LabVIEW hoàn toàn bình thường.

Sau khi hoàn tất Project bạn có thể thiết kết Board mạch thành phẩm thực sự.

Sau khi setup Virtual Serial Port Driver :

Trong phần Proteus 7 Professional

Không có rành LabWINDOWS CVI nên dùng tạm ví dụ có sẵn trong LabVIEW

Link Download phần mềm: Virtual Serial Port Driver
      http://www.mediafire.com/?jzbmx0munnm

Còn các phần mềm khác trong diễn đàn có rùi không post lại.

Chúc bạn thành công!
      Last edited by ThaiDuong_85; 06-08-2009, 17:15.
      DBM Co., Ltd.
      B90 Nguyen Than Hien Str., W.18, Dist. 4, Hochiminh City, Vietnam
      DĐ:01684642055
      Cung cấp & tư vấn các sản phẩm của National Instruments

Comment

Nguyên văn bởi thuanpv Xem bài viết
        Chào các bạn,
        Qua người quen giới thiệu mình có biết tới bộ phần mềm Labwindows/CVI của National Instruments. Mình đang tìm hiểu qua chức năng của nó thì thấy có phần ghép nối với các thiết bị theo các chuẩn GPIB, USB...Tuy nhiên mình không thấy nhắc đến là các thiết bị này phải là thiết bị chế tạo bởi National Instruments hay có thể là thiết bị của các hãng nổi tiếng khác!
        Mình muốn hỏi bạn nào có kinh nghiệm làm việc với bộ phần mềm này xem Labwindows/CVI có hỗ trợ lập trình ghép nối với thiết bị của các nhà sản xuất khác nhau hay không vì mình không muốn phụ thuộc hoàn toàn vào thiết bị của một hãng (ở đây là NI)?
        Rất cám ơn các bạn.
        labwindows không cần phần cứng của NI, labview thì đôi khi lại cần, Labwindow giống y như C++ thôi bạn, có 3 file .h, .c và .uir là chạy được.
        Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi thuanpv Xem bài viết
          Chào các bạn,
          Rất cám ơn các bạn.
          Nếu bạn không muốn phụ thuộc vào các sản phẩm giá cao của NI thì có thể tham khảo bài viết này.

Giao tiếp cổng COM, hoặc USB trong LabVIEW chọn phần cứng nào?

Chúc bạn may mắn!

Comment

Các bác ai có phần mềm giả lập com không cho em với. Link ở trên không down được nữa rồi. thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

thuanpv Tìm hiểu thêm về thuanpv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X