Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chương trình tạo FONT cho Led Matrix

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi 760411 Xem bài viết
    minh cung moi lam quang bao va minh thay neu de font tren pc roi truyen xuong chip thi so luong chu ko nhieu . vi neu co chu nao trung lap nhau thi no ton them vung nho , nhu co 2 chu trung nhau thi se co 2 vung ma giong het nhau . ban nao co cach khac phuc chi em voi nha
    Có nhiều cách bạn ạ:
    - Dùng bộ nhớ lớn hơn để lưu dữ liệu. Dùng IC nhớ nối tiếp 1 hoặc 2 MB trở lên thì tha hồ mà lưu trữ.
    - Nén (Zip) data trên PC trước khi gửi xuống VĐK. Trước khi hiển thị nội dung VĐK giải nén ra dữ liệu gốc để hiển thị.
    ....

email:mahaco@fpt.vn

Comment

ok mình đang chờ bạn. Cố gắng đưa up nhanh nhé bạn. Mình đang muốn thử quá. Cám ơn nhiều

Comment

pvhanh nhờ bạn gửi qua mail biensau@gmail.com nhá. mình đang cần để thử viết chương trình chạy chữ nhưng không có font. thanks

Comment

to anh hoctro89: chắc phải chọn cách đầu rồi nhưng con trỏ dptr của con 89c chỉ đến ffffh nếu lớn như thế thì làm sao , mà con ic nhớ ấy là gì vậy ?

Comment

bạn đọc theo trang xem sao

Comment

-hi. Chào mọi người.Rất vui khi gặp lại mọi người trong diễn đàn Dạo này đi công tác nhiều quá nên chẳng kịp viết bài ...lại toàn phải vào mạng ngoài quán cafe...
              -Có ý kiến cho rằng kô nên nạp font vào chip, nhưng theo mình muốn cho bảng LED linh hoạt thì nên có vài bô font trong con IC. Bây giờ muốn cạnh tranh được thì bảng LED của mình phải đa năng, có đầy đủ các tính năng và các kiểu kết nối. ví dụ như ngoài kết nối PC phải có kết nối bàn phím, bàn phím QWERTY không dây...thì lúc đó sẽ cần đến Font trong chip. Hồi trước mình làm cái đồ án LED matrix, ông thầy hướng dẫn hướng cho mình làm kết nối bluetooth giữa bảng LED và mobile phone, thế là mình ôm hết đống java toàn tập và các tài liệu về bluetooth, nhưng kô đủ thời gian nên chưa kịp làm để kết nối với cái điện thoại nokia có hệ điều hành S60.
              -một điều nữa là các bạn cũng đừng kỳ vọng quá nhiều vào con chip at89xx. con này để học thì được chứ ứng dụng thì không đc nhiều lắm vì tốc độ quá chậm và không gian bộ nhớ nhỏ, ngoài ra chạy cũng không ổn định lắm nhất là khi lắp ở hiện trường hay môi trường công nghiệp.
              -Các bạn nên phát triển theo kiểu là chọn con chip có tốc độ, ngoại vi và bộ nhớ phù hợp với ứng dụng của mình. chứ không nên fit cho ứng dụng vừa vào con chip. bây giờ có rất nhiều loại chíp để lựa chọn: họ 8051 có dòng MSC1213xxx của signal ứng dụng cho đo lường điều khiển rất tốt, dòng của phillip ổn định...các bạn lưu ý tuy là cũng là họ 8051 nhưng tốc độ nó cải thiện rất nhiều cỡ 10MIPS so với 89x5x là 2MIPS (MIPS = Mega Intructions Per Second) thậm chí họ 8051 có loại lên đến 100MIPS nhưng mình quên mất tên rồi. họ PIC, AVR, pSoc cũng rất nhiều lựa chọn, tốc độ đạt đến 10..30MIPS, mình thấy có loại Atmega64 và Atmega128 phù hợp cho các bảng led cỡ trung. Nếu cần mạnh hơn nữa thì các bạn có thể dùng họ ARM đạt tốc độ đến 200..300 MIPS và không gian bộ nhớ lên đến 4Giga(32bít địa chỉ) ngoại vi thì vô tư, không phải nghĩ, có cả USB hostPort và USB DevicePort, eithernet luôn…
              -Còn về memory thì có thể để ý đến các họ 24C, 25C, 27C, 28C, 62 ví dụ nối 2 con 24C1024 thì các bạn đã có 256kByte rồi, chắc là nhét đủ 50 font. Còn nếu cần memory cỡ MB thì các bạn để ý đên các loại dataFlash, NANDFlash, thẻ nhớ MMC, hầu hết chúng có giao tiếp SPI: AT45DB321C 4MB ; HY27UA081G1M 128MB ; thẻ nhớ MMC128MBSP16…
              -Hôm trước bạn linhnc308 có hỏi mình về Code của chương trình của mình. Vậy xin tiết lộ luôn. Ct của mình dùng hàm cơ bản nhất là
              GetPixel(picFont.hdc, X, Y)
              Hàm trả về giá trị mầu của điểm ảnh có tọa độ (X,Y) của picbox, giá trị trả về là số hexa 3byte. Đầu tiên mình print lên picFont một ký tự có mã Ascii là n, sau đó dùng 2 vòng lặp for lồng nhau để quét hết cái picFont, giá trị trả về mình quan tâm xem là đen hay trắng rồi lưu vào 1 bảng MSFlexGrid1, rồi từ bảng này có thể vẽ ra thành các điểm tròn trên màn hình, lưu thành file *.hex, *.bin… hoặc đẩy luôn vào con chip. Để vẽ ra màn hình máy tính các bạn nên dùng hàm picbox.PaintPicture cho ứng dụng đc nhẹ.
              Với hàm GetPixel các bạn có thể dễ dàng đưa ký tự, logo thậm chí cả 1 hình ảnh jpg ra LED đc. Các bạn tham khảo thêm VB6 tại : http://caulacbovb.com/forum/
              Chúc các bạn thành công.
              Hãy cùng nhau phát triển.

Comment

hi a pvhanh!
                e da test thử cái hàm getpixel mà a nói rồi, e thấy giá trị trả về là 1 số 24bit tượng trưng cho 16,7 triệu màu, vậy làm sao để mình biết con số 24 bit ấy là đại diện cho màu nào?

Comment

sau khi tìm hiểu e thấy cái màu nó như sau:

for blue=0 to 255
                  for green=0 to 255
                  for red=0 to 255
                  màu++;

e nói như vậy có đúng ko mấy a?

Comment

cái màu như thế này mới đúng nè: màu = đỏ + green * 256 + blue * 65536

Comment

mọi người coi rồi góp ý nhá mình mới viết chưa hoàn chỉnh:
                      Attached Files

Comment

chú ý là chương trình này phải cài dosnet chương trình mới chạy

Comment

đây là chương trình tạo font mình mới viết theo ý tưởng của Pvhanh bằng C#. có thể load font tùy ý kích thước vô tư. và vẽ hình ảnh cho đèn led nữa.
                          có thể lấy mã của một ký tự hoặc một chuỗi trên máy tính. muốn chạy được thì lên mạng tải .net framework 3.5 trên mạng nhé. đây chỉ là bản dùng thử
                          Attached Files
                          Last edited by genju; 19-03-2008, 20:58.

Comment

bạn genju ơi, thế mình làm với 1 bảng led nhỏ kich thuoc 8x64 thì có xài cái chương trình của bạn dc ko, cụ thể là có thể hiện dc chữ theo font máy tính ko?

Comment

tất nhiên là được bạn có thể lấy font bất kỳ miễn là trên là trên máy tính có. bạn chỉnh kích thước rows và collums như bên phải hình là được. chú ý là chọn font size phù hợp có chỗ chọn là group font đó. mà sao làm có 8X64 vậy. mình học khoa tin nhưng thích tìm hiểu điện tử. đang muốn thử làm một cái bảng led size 32*98. chắc phải nhờ các bạn điện tử chỉ cho nhiều

Comment

Trời ơi ! Làm cái bảng 32*98 xong chắc mình ngất quá ! Mình dùng led đơn mà vì ko tìm thấy led 8*8 loại siêu sáng đành phải dùng led đơn
                                Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Về tác giả

Collapse

pvhanh Tìm hiểu thêm về pvhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X