Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gửi dữ liệu ra cổng USB trong VB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Giao tiếp qua cổng USB

Chào các bạn!
    Mình cũng đang làm đồ án môn học môn học về giao tiếp USB, mình thấy các bạn trao đổi rất nhiều về vấn đề này, mình cảm thấy thằng này cũng khó nuốt thật . Vừa rồi mình có vào trang của atmel (http://www.atmel.com), mình thấy có một số VDK at90usbxxxx chuyên dùng hỗ trợ để giao tiếp usb, ở đó họ có làm sẳn một số thư viện cho mình dùng luôn. các bạn thử vào đó xem rồi thảo luận luôn nhé.
    Net là nhà, máy tính là bà xã!

Comment

Nguyên văn bởi nghia_tdh21 Xem bài viết
      Chào các bạn!
      Mình cũng đang làm đồ án môn học môn học về giao tiếp USB, mình thấy các bạn trao đổi rất nhiều về vấn đề này, mình cảm thấy thằng này cũng khó nuốt thật . Vừa rồi mình có vào trang của atmel (http://www.atmel.com), mình thấy có một số VDK at90usbxxxx chuyên dùng hỗ trợ để giao tiếp usb, ở đó họ có làm sẳn một số thư viện cho mình dùng luôn. các bạn thử vào đó xem rồi thảo luận luôn nhé.
      Rất nhiều dòng vi điều khiển có code ăn sẵn, nạp vào chạy ngay đâu chỉ có mỗi một mình Atmel. Các bạn làm USB trên diễn đàn này chủ yếu dùng PIC, vì nó dễ mua, nhiều người làm nên có thể giải đáp cho bạn.

http://www.microchip.com/stellent/id...GE&nodeId=1486

Microchip cho sẵn code, bạn nạp phát chạy liền. Chắc chắn thành công, cái này không phải chúc

Comment

Mình có địa chỉ này cũng nói về USB mọi người tham khảo nhé:
        http://www.jungo.com/support/documen...tml/node2.html
        Mình có ý kiến thế này:
        Đề nghị mấy bác admin sẽ phân ra các mục chính về USB (Đại loại là nó như kiểu mục lục đấy ) sau đó mọi người ai nghiên cứu được phần nào thì đưa lên để cùng thảo luận luôn, nếu không cứ chạy vòng ngoài kiểu này thì lâu lắm.
        Có gì không phải mọi người bỏ quá cho nhé .

Comment

Chẳng lẽ chủ đề này dừng ở đây sao? ai đó làm cái gì đi chứ?

Comment

Mới đầu đọc quá hay nhưng các bạn đứng lại ở đây thì thật là uổng quá. Tiếp tục đi chứ, tui cũng đang cần cái này lắm, nếu bạn nào có kinh nghiệm trong việc này thì post nguyên một cái project lên cho mọi người cùng tham khảo cái coi!

Comment

Không thể truy cập cổng COM???

[SIZE="5"]chào các bác! Em cần truyền nhận dữ liệu qua cổng Com.nhưng không thể truy cập được nó.Em có đùng phần mềm test com viết bằng VB để test sự truyền nhận =. Nó báo COM đang được mở...nên em không thể kiểm tra đc nữa(mặc dù em ko mở thêm ứng dụng nào nữa).mấy hôm trước em vẫn test bằng phần mềm này..nó vẫn chạy ngon. Các bác cho em hỏi vì sao?cách khắc phục?thank

Comment

Chào các bạn,
                Cho mình hỏi một tí nhé.
                Làm thế nào để khi winXP khởi động thì không cho win khởi động file explorer.exe.
                Bình thường mình phải vào TaskManager để gở bỏ nó.
                Cảm ơn nhé.

Comment

cho em hỏi các chú các bác về vấn đề viualbasic đề tài là (tạo máy phát điện sóng sử dụng DAC0808 và giao tiếp cổng LPT) và cho biết và vẽ dao diện vb và đổ chương trình làm sao
                  nếu được gởi qua địa chỉ này nhé hanhpro85@yahoo.com hay nguyenthingocanh85@gmail.com
                  cảm on cac ban rất nhiều nếu đươc thì xin hậu tạ lại

Comment

cho em hỏi các chú các bác về vấn đề viualbasic đề tài là (tạo máy phát điện sóng sử dụng DAC0808 và giao tiếp cổng LPT) và cho biết và vẽ dao diện vb và đổ chương trình làm sao
                    nếu được gởi qua địa chỉ này nhé hanhpro85@yahoo.com hay nguyenthingocanh85@gmail.com
                    cảm on cac ban rất nhiều nếu đươc thì xin hậu tạ lại

Comment

Comment

Mình đang làm đồ án tốt nghiệp ! Có chút khúc mắc về VB :
                        Đó là hiển thị 1 dãy 4 chữ số từ MSComm.input lên 1 textBox
                        Các số đã chuyển qua mã ASII
                        Có tài liệu vui lòng Gui vao : Hoalocvung_bk@yahoo.com jùm mình với!
                        Cảm ơn nhiều !!!

Comment

Nguyên văn bởi ngohaibac Xem bài viết
                          Tài liệu này của bạn cũng rất hay nhưng nói không cung phu bằng quyển serial_complete3. Bạn cứ học các cuốn này đi, tìm hiểu về giao thức, cách lập trình của nó. Tôi viết được một phần nào chương trình nhưng khi cắm cái USB vào chạy thì chẳng được gì cả. Chắc là chưa tìm hiểu kĩ. Tôi sẽ tìm hiểu kĩ về vấn đề này. Mong các bạn có kiến thức uyên thâm về nó thì vào đây trao đổi: cách viết driver cho các thiết bị ngoại vi( trong serial_complete nói khá rõ về giao thức, cách tìm kiếm thiết bị, biết địa chỉ ID của thiết bị, gửi dữ liệu, nhận dữ liệu). Để mình tìm hiểu biết được gì mình sẽ port lên phần nào giúp cùng các bạn lập trình thành công, hiểu được giao thức mới USB.
                          Xin gửi các bạn đường link đến mấy cài file có mã hàm của các hàm API( application programer interface) dùng cho lập trình HID và một số thư viện:
                          http://luckytoki.com/haibac/download/Visual%20Basic/
                          Mình đang làm đồ án tốt nghiệp ! Có chút khúc mắc về VB :
                          Đó là hiển thị 1 dãy 4 chữ số từ MSComm.input lên 1 textBox
                          Các số đã chuyển qua mã ASII
                          Cảm ơn nhiều !!!

Comment

Cám ơn mọi người đã chia sẻ . Hy vọng tất cả chúng ta sẽ cũng nhau chia sẻ để cùng nhau giải đáp những điều cần thiết trong cuộc sống !!!!
                            Chúc mọi người một ngày làm việc thật vui vẻ và gặp nhiều may mắn thành công !!!

Comment

Lập trình USB truyền thống mất thời gian quá nhỉ. Hiện nay tôi thấy phần lớn thiết bị giao tiếp qua cổng USB đều tạo ra được cổng COM ảo khi cài đặt driver. Vậy chỉ biết lập trình giao tiếp COM là xong. Khỏe re.

Comment

Nguyên văn bởi PCAutomation Xem bài viết
                                Lập trình USB truyền thống mất thời gian quá nhỉ. Hiện nay tôi thấy phần lớn thiết bị giao tiếp qua cổng USB đều tạo ra được cổng COM ảo khi cài đặt driver. Vậy chỉ biết lập trình giao tiếp COM là xong. Khỏe re.
                                Giao tiếp USB nhanh hơn RS232 ở tốc độ mà bạn. Nếu ta lập trình khéo một tí là có thể xây dựng ứng dụng với giao tiếp USB một cách đơn giản mà.
                                All in one. Sài Gòn + Đồng Nai.

Comment

Về tác giả

Collapse

zoz Tìm hiểu thêm về zoz

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X