Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nỗi Buồn Của Dân Điện Tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nỗi Buồn Của Dân Điện Tử

Thật ra đời của anh em điện tử mình cũng có lắm lúc buồn . Anh em điện tử chia xẻ nổi buồn xem sao nào .

Buồn như ly rượu đầy
    Không có ai cùng cạn
    Buồn như ly rượu cạn
    Không còn rượu để say

Làm sao để học được ?

Chắc các bác đã từng đọc cuốn Đắc Nhân Tâm của Dale Carnegie em nhớ một phần đầu tác giả khuyên chúng ta đừng bao giờ chỉ trích người khác nếu có chỉ nên làm gián tiếp.Hoặc là đọc những lời dạy trong đạo phật "Thù hận không cần trả,oan ức không cần bày tỏ vì bày tỏ là hèn nhát"...Còn nhiều nữa,nhưng sao bây giờ em thấy khó thực hiện những lời dạy đó quá ,bây giờ ra đường có những thằng rõ ràng đã sai lại tự cho mình là đúng và nó chửi mình có bác nào nghĩ rằng "à mình không nên chấp nó làm gì,chấp nó thì mình bằng nó " rồi thương lượng nhẹ nhàng với tên này.Có bác nào làm được không?hay là muốn choảng cho nó một trận.Nếu làm được điều này thì mọi người lại cho mình là yếu đuối .Đấy là một ví dụ với người mình chỉ gặp một lần,còn đối với người thường xuyên gặp mặt thì sao?Các bác bảo em phải làm sao đối với kẻ thù của mình bây giờ ? Làm sao học được những lời dạy của người xưa ?Tại sao có những việc mình biết là sai nhưng không thể kiểm soát được. Em còn rất trẻ còn chưa hiểu hết sự đời ,mong các bác đi trước cho em vài lời khuyên
    Last edited by linhDT1; 15-05-2008, 22:21.

Comment

Thứ nhất choảng nhau chưa chắc là đã thắng . Dẫu thắng chưa chắc đã yên . Dẫu yên chưa chắc đâ thắng . Vậy thì làm sao ? Tôn giáo không dạy chúng ta bạo động nhưng cũng không dạy chúng ta yếu mềm . Bao nhiêu đứa đâm thuê chém mướn thường ngày trở nên giàu có ? Nhưng những thằng giàu có chung quanh bạn toàn là những đứa đâm thuê chém mướn có hạng nhưng chúng đội lốt khác đấy thôi . Cõi đời này thật là phức tạp nhưng có một điều rất đơn giản mà ai cũng có thể nhận ra là : Có tiền nhiều thì éo thằng nào bắt nạt được . Nhiều tiền rồi đâu có cần ra tay choảng nó , cho thằng khác mấy nghìn là nó choảng giùm . Còn những người thường xuyên gặp mặt thì cũng vậy thôi . Cho nó mấy nghìn là nó coi mình là thượng đế bảo gì mà nó chẳng làm ???.

Comment

Nguyên văn bởi linhDT1 Xem bài viết
        Chắc các bác đã từng đọc cuốn Đắc Nhân Tâm của Dale Carnegie em nhớ một phần đầu tác giả khuyên chúng ta đừng bao giờ chỉ trích người khác nếu có chỉ nên làm gián tiếp.Hoặc là đọc những lời dạy trong đạo phật "Thù hận không cần trả,oan ức không cần bày tỏ vì bày tỏ là hèn nhát"...Còn nhiều nữa,nhưng sao bây giờ em thấy khó thực hiện những lời dạy đó quá ,bây giờ ra đường có những thằng rõ ràng đã sai lại tự cho mình là đúng và nó chửi mình có bác nào nghĩ rằng "à mình không nên chấp nó làm gì,chấp nó thì mình bằng nó " rồi thương lượng nhẹ nhàng với tên này.Có bác nào làm được không?hay là muốn choảng cho nó một trận.Nếu làm được điều này thì mọi người lại cho mình là yếu đuối .Đấy là một ví dụ với người mình chỉ gặp một lần,còn đối với người thường xuyên gặp mặt thì sao?Các bác bảo em phải làm sao đối với kẻ thù của mình bây giờ ? Làm sao học được những lời dạy của người xưa ?Tại sao có những việc mình biết là sai nhưng không thể kiểm soát được. Em còn rất trẻ còn chưa hiểu hết sự đời ,mong các bác đi trước cho em vài lời khuyên
        Anh cũng qua thời của chú rồi. Quyển Đắc nhân tâm thực chất là một quyển sách dạy mưu mẹo để lấy lòng người khác thôi thật ra so với những sách dạy triết học Trung Hoa dạy cách cư xử làm người đạo làm người, mối quan hệ với xã hội thì nó còn kém xa. Thế nhưng tại sao khi ta thực hiện những điều tốt đẹp thì lại gặp phải nghịch cảnh nhỉ
        Anh rất tâm đắc câu này của Hàn Phi Tử
        " Người Thượng cổ đọ nhau về đạo đức, người Trung cổ đọ nhau về mưu trí, người thời nay đọ nhau về thực lực. Thời xưa ít việc, thiết bị đơn giản, khí cụ giản lậu mà không tinh xảo, dùng vỏ trai làm cuốc và dùng cả khúc gỗ làm bánh xe. người thời xưa ít mà thân ái lẫn nhau, đồ vật nhiều mà xem nhẹ tài lợi, dễ khiêm nhường cho nên dám đem cả quyền lực thống trị thiên hạ trao cho người khác. Sống ở thời đại nhiều việc mà sử dụng khí cụ thiển lậu của thời đại ít việc, đó không phải là biện pháp của người thông minh; đối mặt với xă hội tranh đoạt kịch liệt, mà tuân theo lối chấp tay vái nhường nhịn xưa, đó không phải là đạo trị quốc của thánh nhân. Bởi vậy, người thông minh không đi xe của thời đại nguyên thuỷ, bậc thánh nhân không dùng biện pháp chính trị của thời nguyên thuỷ"- thiên Bát Thuyết ( Hàn Phi Tử)
        Chú cứ đọc rồi ngẫm nghĩ nhé

Comment

Tui thì dị ứng với mấy thèn quân tử Tàu mắc dịch . Thời buổi Wi-Fi này cần đếch chi mấy cái triết lý vớ vẫn . Em cứ có nhiều tiền thì em là người tốt . Tới chùa hay nhà thờ cho tiền nhiều vào thì được vinh danh . Cho mấy thèn du đãng vài chục là nó bụp thằng ghét nhất cho mình . Làm quân tử Tàu chỉ có hại vào thân . *** kiếp là dân điện tử thì đấu trí với tụi nó , cần đếch gì đấu sức . Để thời giờ đó đi cử tạ sướng hơn .

Vinh nhục khác nhau chổ lời ra tiếng vào . Bên Trung Đông coi mấy thèn nổ mìn tự sát là tử vì đạo , chổ khác kêu nó là khủng bố .

Comment

Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
            Tui thì dị ứng với mấy thèn quân tử Tàu mắc dịch . Thời buổi Wi-Fi này cần đếch chi mấy cái triết lý vớ vẫn . Em cứ có nhiều tiền thì em là người tốt . Tới chùa hay nhà thờ cho tiền nhiều vào thì được vinh danh . Cho mấy thèn du đãng vài chục là nó bụp thằng ghét nhất cho mình . Làm quân tử Tàu chỉ có hại vào thân . *** kiếp là dân điện tử thì đấu trí với tụi nó , cần đếch gì đấu sức . Để thời giờ đó đi cử tạ sướng hơn .

Vinh nhục khác nhau chổ lời ra tiếng vào . Bên Trung Đông coi mấy thèn nổ mìn tự sát là tử vì đạo , chổ khác kêu nó là khủng bố .
            Bác Cooloo quan điểm như vậy hơi tiêu cực.Những người mà bác gọi là "quân tử Tàu" đó được thế giới công nhận là những người mang lại văn minh cho loài người đó bác.Mà những việc họ có thể làm được thì chắc bác đã biết rồi,bác đã vào Văn Miếu Quốc Tử Giám chưa hay bác đã đọc những bài thơ của Bác Hồ?...Nói chung theo em biết nền văn minh của Trung Hoa có ảnh hưởng rất lớn đến nước ta,hơn 1000 năm họ xâm lược nước ta cơ mà.Em hiểu là bác có tinh thần yêu nước có một ác cảm gì đó với lịch sử nhưng em nghĩ bác phải chấp nhận sự thật,nước ta vẫn ít tiền hơn nhiều nước khác trong đó có "Tàu".Còn bàn về triết lý sống của bác,cứ nhiều tiền thì nhiều quyền lực em công nhận là có,nhưng nhiều tiền mà làm trái đạo thì tiền sẽ mang lại tai họa.Một vài lời tâm sự với bác

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
              Anh cũng qua thời của chú rồi. Quyển Đắc nhân tâm thực chất là một quyển sách dạy mưu mẹo để lấy lòng người khác thôi thật ra so với những sách dạy triết học Trung Hoa dạy cách cư xử làm người đạo làm người, mối quan hệ với xã hội thì nó còn kém xa. Thế nhưng tại sao khi ta thực hiện những điều tốt đẹp thì lại gặp phải nghịch cảnh nhỉ
              Anh rất tâm đắc câu này của Hàn Phi Tử
              " Người Thượng cổ đọ nhau về đạo đức, người Trung cổ đọ nhau về mưu trí, người thời nay đọ nhau về thực lực. Thời xưa ít việc, thiết bị đơn giản, khí cụ giản lậu mà không tinh xảo, dùng vỏ trai làm cuốc và dùng cả khúc gỗ làm bánh xe. người thời xưa ít mà thân ái lẫn nhau, đồ vật nhiều mà xem nhẹ tài lợi, dễ khiêm nhường cho nên dám đem cả quyền lực thống trị thiên hạ trao cho người khác. Sống ở thời đại nhiều việc mà sử dụng khí cụ thiển lậu của thời đại ít việc, đó không phải là biện pháp của người thông minh; đối mặt với xă hội tranh đoạt kịch liệt, mà tuân theo lối chấp tay vái nhường nhịn xưa, đó không phải là đạo trị quốc của thánh nhân. Bởi vậy, người thông minh không đi xe của thời đại nguyên thuỷ, bậc thánh nhân không dùng biện pháp chính trị của thời nguyên thuỷ"- thiên Bát Thuyết ( Hàn Phi Tử)
              Chú cứ đọc rồi ngẫm nghĩ nhé
              Bác này tâm đắc 1 câu dài thế nhỉ, không hiểu có nhớ nổi không, mà có khi nhớ đến thì có thể lại nhớ nhầm ấy chứ. Cũng hơi nguy hiểm .
              be kind, be sweet, be human

Comment

Mình nghĩ thời buổi hiện tại thì tốt hay xấu đều là tương đối cả nhưng ko phải là ko cần đến các triết lý. Chính bạn cũng đang sống với cái các nguyên tắc sống của bạn, mà các nguyên tắc sống này lại được xây dựng trên các triết lý sống trong quá trình phát triển trưởng thành của bạn mà. Cũng chưa chắc hẳn bạn nhiều tiền mà đã là người tốt. Mình nghĩ là nếu có tiền thì làm người tốt dễ hơn nhiều khi không có tiền, có lẽ như vậy sẽ chính xác hơn. Chỉ có những người biết đau xót trước nỗi đau của người khác và có những hành động giúp đỡ thiết thực thì đó chính xác là người tốt rồi.
                Mình cũng rất ghét bọn Trung Quốc, nhưng phải nói thực là họ cũng đáng để mình khâm phục. Còn đấu trí với bọn nó, mình e rằng gần như là không thể. Mình không phải là tự ti, nhưng nếu như nước mình không có những đầu tư vào chiều sâu, những chính sách phát triển đúng đắn, thì dù người việt nam có rất nhiều người thông minh như bạn, chắc cũng ko thể vực được cái ngành Điện tử của mình lên được. Rất tiếc là như vậy.

Comment

Cho mình post spam 1 bài thơ lên đây nhé. Người nào thích thơ thì vào đọc giải trí vui vui. Chẳng hiểu có vi phạm nội quy của diễn đàn ko, nếu ko đúng thì nhắc mình 1 câu nhé (thành viên mới, đừng ban nhé )

Thơ tặng người xa Hà Nội

Anh đã xa Hà Nội lâu chưa
                  Để em kể anh nghe về Hà Nội
                  Dù bây giờ em cũng đang bối rối
                  Chẳng biết làm sao kể hết để anh nghe

Anh có nhớ Hà Nội những đêm hè
                  Tiếng ve râm ran trên đường Trần Phú
                  Bóng chị lao công giờ vẫn như ngày cũ
                  Hàng Đào, Hàng Ngang phố vẫn tấp nập đông

Hà Nội của mình thỉnh thoảng vẫn mưa dông
                  Mưa chợt đến rồi lại hồn nhiên tạnh
                  Nửa muốn đón đầu, nửa như trốn tránh
                  Người ta bảo trời mưa giống con gái Hà Thành

Hà Nội của mình không đẹp đến long lanh
                  Nhưng đẹp nhất là mùa giáp Tết
                  Trời đất bừng lên xoá tan mỏi mệt
                  Như quên đi giá rét của mùa đông

Sắc xuân làm môi con gái thêm hồng
                  Như sắc đào Nhật Tân, như hoa làng Quảng Bá
                  Tết đang về, làm đẹp thêm tất cả
                  Đất hoà với trời cùng rộn rã trước Xuân

Anh không về mẹ nhớ anh muôn phần
                  Hà Nội nhớ... và nhiều người cũng nhớ
                  Nhưng nơi xa, mong anh đừng trăn trở
                  Anh hãy chờ... anh nhé... Tết mùa sau...

p/s. thấy nhớ VN, nhớ HN quá

Comment

Nguyên văn bởi linhDT1 Xem bài viết
                    Bác Cooloo quan điểm như vậy hơi tiêu cực.Những người mà bác gọi là "quân tử Tàu "
                    Thôi thì Qua coi như chửa nói lời tâm tình . Qua nói ra đây thì phạm vào chính trị . Thôi thì Qua chịu thua dị . Cái tụi quân tử Tàu cũng có cái đúng chớ , thí dụ như: Tẩu vi thượng sách .

Comment

Hôm nọ buồn thì tâm sự với các bác hôm nay hiểu ra chân lý rồi lại nói chuyện triết lý với các bác cho vui .Thôi em không bàn nữa lại động đến chuyện Chính Trị thì không ổn
                      Last edited by linhDT1; 24-05-2008, 11:56.

Comment

Thứ nhất choảng nhau chưa chắc là đã thắng . Dẫu thắng chưa chắc đã yên . Dẫu yên chưa chắc đâ thắng . Vậy thì làm sao ? Tôn giáo không dạy chúng ta bạo động nhưng cũng không dạy chúng ta yếu mềm . Bao nhiêu đứa đâm thuê chém mướn thường ngày trở nên giàu có ? Nhưng những thằng giàu có chung quanh bạn toàn là những đứa đâm thuê chém mướn có hạng nhưng chúng đội lốt khác đấy thôi . Cõi đời này thật là phức tạp nhưng có một điều rất đơn giản mà ai cũng có thể nhận ra là : Có tiền nhiều thì éo thằng nào bắt nạt được . Nhiều tiền rồi đâu có cần ra tay choảng nó , cho thằng khác mấy nghìn là nó choảng giùm . Còn những người thường xuyên gặp mặt thì cũng vậy thôi . Cho nó mấy nghìn là nó coi mình là thượng đế bảo gì mà nó chẳng làm ???.
                        tiền hay nhiều tiền không phải cái j cũng mua được.
                        Có những thứ không thể mua được bằng tiền hay nhiều tiền, mà phải mua bầng...rất rất nhiều tiền.
                        Tiền không quan trọng, mà quan trọng là bao nhiêu tiền?

Comment

Nguyên văn bởi icetoheart Xem bài viết
                          tiền hay nhiều tiền không phải cái j cũng mua được.
                          Có những thứ không thể mua được bằng tiền hay nhiều tiền, mà phải mua bầng...rất rất nhiều tiền.
                          Tiền không quan trọng, mà quan trọng là bao nhiêu tiền?
                          Đứa nào nói tiền không mua được cái gì đó thì thật là đứa nói dóc .

Comment

mình cũng la dân đt nên thỉnh thoảng cũng xém tử vì điện.làm dân of cái môn này thì thiệt là khổ trăm điều." tiền không có vì phải chi để nghiên cứu. tình không có vì ko có tiền, không thời gian lo cho bản thân nên làm gì có thời gian mà lo cho người khác.đã đam mê cái môn này thì nhìn anh nào cũng ẹ hết thì có cô nào mà ưng.thiệt là khổ quá đi.mình chỉ nói vài điều cơ, bản còn nhiều nửa thì xin mời anh em góp ý tiếp!!!!!!

Comment

Em là dân học kinh tế nhưng có niềm đam mê kỹ thuật ( nhất là Cơ-điện tử ) từ lâu rồi . Học và tìm hiểu về giới kinh doanh em cũng thấy đc nhiều chuyện ko hay ho gì của giới này ( tất nhiên là giới nào mà chả có ) , nên giờ đây muốn tìm lại và nâng cao hơn nữa lòng đam mê và kiến thức kỹ thuật . Em muốn làm sao biến cái kỹ thuật thành trò tiêu khiển đầy nghệ thuật vì kỹ thuật là sự sáng tạo tinh tế mà ( cũng như sự sáng tạo của nhạc Rock , Blues , Jazz vậy ) . Có thể dùng kỹ thuật để chơi bất cứ lúc nào ( kể cả chơi bẩn đứa nào đó nếu nó gây nguy hiểm cho bản thân và ng thân yêu ) ; khi ta còn bé ta có đồ chơi và khi lớn tất nhiên ta cũng cần tìm món đồ chơi nào đó cho riêng mình . Và muốn làm vậy thì cần 1 thời gian rất dài nhưng ko sao , ko thành vấn đề
                              Kinh doanh thì cứ kinh doanh , kỹ thuật và âm nhạc mới là niềm đam mê lớn nhất :x
                              --Melodic Death

Comment

Về tác giả

Collapse

cooloo Tìm hiểu thêm về cooloo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X