Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phân biệt cổng kết nối RS232 và RS485

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phân biệt cổng kết nối RS232 và RS485

Em đang thắc mắc việc kết nối từ PC đến bộ điều khiển, rơle.. bằng cổng 232 và cổng 485 khác nhau như thế nào! Nhờ các anh chỉ giúp

RS232 và RS485

Bạn nên tìm kiếm lại bài đã viết về chuẩn truyền RS-232 và RS485.
    RS-232 có định nghĩa chuẩn giao diện cơ học (giắc cắm), ở các máy tính PC đều có cổng truyền thông theo chuẩn RS-232 mà ta hay gọi là cổng COM.

Cái khác nhau chính giữa RS-232 và RS-485 là ở phương thức truyền dẫn tín hiệu.
    RS-232 trong cấu hình đấu ghép tối thiểu sử dụng 3 dây :TX(truyền),RX(nhận) và GND (đất) , trong đó trạng thái logic của tín hiệu sử dụng mức chênh áp giữa TX hoặc RX so với dây đất GND.

RS-485 sử dụng chênh lệch điện áp giữa 2 dây A và B để phân biệt logic 0 và 1, chứ không so với đất. Khi truyền tín hiệu xa, nếu có sụt áp thì đồng thời sụt trên cả 2 dây nên tín hiệu vẫn đảm bảo.

Do vậy RS-485 cho phép truyền tín hiệu xa hơn và tốc độ truyền cho phép cũng cao hơn RS-232.

Thêm nữa RS-485 cho phép liên kết đa điểm, gồm nhiều đối tác truyền thông trong 1 mạng, RS-232 chỉ đấu ghép điểm- điểm, trực tiếp giữa 2 đối tác truyền thông.
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

tiện thể bác cho em hỏi để ghép nối truyền thông RS485 qua IC max232 thì ghép nối thế nào, bác có thể chỉ cụ thể hộ em, nếu có hình thì càng tốt.
      CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
      CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
      RS232 <-> RS485 MultiBaud
      MẠCH NẠP USBPPI S7-200
      Mobile: 0906076116
      Email:

Comment

Kết nối RS485

Cho em hỏi thêm:
        Em muốn quản lý hoặc kết nối các bộ điều khiển /rơle...(cơ cấu chấp hành) bằng giao diện HMI qua cổng RS 232 /PC với các bộ điều khiển qua cổng RS 485/bộ điều khiển, lúc này phải cần những thiết bị chuyển đổi RS232/RS485 như thế nào? Không biết giá của bộ chuyển đổi và mua tại đâu??
        Có thể các anh, chị cho em sơ đồ mạch của bộ chuyển đổi này được không??
        Em cảm ơn các anh chị trước.

Comment

Nếu làm dự án bạn có thể mua bộ chuyển đổi RS232/485 tại các đại lý của OMRON. Các bộ chuyển đổi này rất ổn định và cách ly về điện giữa 2 thiết bị. Giá khoảng 170$. Cáp PPI của SIEMENS cũng chính là bộ chuyển RS232/485.

Nếu muốn thử chơi bạn có thể tự chế lấy 1 bộ đơn giản như ảnh tôi gửi kèm.
          Attached Files
          Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Hi!
            Nhu tren thi chung ta muon truyen du lieu di xa thi phai co bo chuyen doi RS232-RS485.Toi cung dang co y dinh thiet ke cho minh mot bo chuyen doi do nham muc dich hoc tap.tuy nhien con mot so van de chua ro.Vi tren thuc te no se nay sinh nhieu van de,chang han nhu suy hao,can dung loai day cap nao,...Vay da co ai tung lam xin mach nuoc dum.Xin cam on.

Comment

Bác huudatq12 có thể post mạch lên cho anh em tham khảo được ko? Anh em đang rất cần

Comment

Các bạn vào luồng lập trình và ứng dụng PLC có bài cuả bạn Phạm Thái Hoà nói về cable chuyển đổi RS232/RS485 dùng cho PLC S7-200. Mạch trên mình đã làm và kết nối tốt với PLC (74175 mình thay bằng Max 485)

Comment

Bạn nào có thể giúp mình không. vì máy tính của mình không có cổng Com vì vậy mình cần cổng chuyển đổi từ cống USB sang Com để kết nối với một thiết bị có cổng RS-232. Cám ơn các bạn trước nha. Giúp gửi vào mail cho mình "dung.buixuan@hongthuy.com.vn"

Comment

Nguyên văn bởi bravery Xem bài viết
                    Bạn nào có thể giúp mình không. vì máy tính của mình không có cổng Com vì vậy mình cần cổng chuyển đổi từ cống USB sang Com để kết nối với một thiết bị có cổng RS-232. Cám ơn các bạn trước nha. Giúp gửi vào mail cho mình "dung.buixuan@hongthuy.com.vn"
                    ở ngoài có bán loại từ USB-COM-RS232 mà,bạn mua loại đó về mà dùng có kèm đĩa cài đặt nữa.
                    Chúc bạn thành công

Comment

Mạng truyền thông công nghiệp

Mình đang tìm hiểu về chuẩn RS 232 và RS 485. Bác nào có tài liệu thì cho em xin. Cảm ơn nhiều

Comment

Đây này, mình cắt ra từ 1 đồ án tốt nghiệp
                        Attached Files
                        Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

cổng truyền tín hiệu dạng tuần tự

các bác cho em hỏi cổng truyền tín hiệu dạng tuần tự ở máy pc thường gồm những cổng nào. em search trên google mà không thấy. cám ơn các bác

Comment

thanks you very much
                            minh dang rat can tai lieu nay

Comment

mình ở hà nội muốn mua RS 232 và RS 485 ở nơi nào vậy ?? bạn nào biết nơi bán chỉ giùm mình nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

baquhu Tìm hiểu thêm về baquhu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X