Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help me

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help me

ai giúp em với, em có cái mạch lọc tín hiệu từ dòng mang, ai có thời gian rảnh phân tích giùm với. Em thấy chị 3T giỏi quá, cái chi cũng bít, chắc là cái này hổng có làm khó chi được
    Mai Hoa Công Tử

Hihi.. đây là một mạch kinh điển trong appnote của Microchip về Power line communication chuẩn X10. Trong appnote đó nó không giải thích về mạch này thì phải. Vì thế nên bạn đưa ra đố tớ vì lý do này hay để thử trình độ của tớ vậy? Lần sau, nếu tớ biết,những hỏi kiểu như vậy tớ sẽ không trả lời đâu, lần này tớ phá lệ.
    Tầng trên cùng gồm điện trở hạn dòng(để tránh nguy hiểm do điện lưới), nếu áp dụng vào VN bạn phải tăng gấp 2 giá trị điện trở đó. Hai tụ và điện trở nối GND để làm mạch lọc thông cao nhằm giữ nguyên phần sóng mang(120Khz, biên độ bé) và giảm phần 60hz(biên độ lớn) để lối ra có thành phần 60hz không bão hòa, bởi nếu biên độ bão hòa thì tầng sau sẽ bị mất phần sóng mang. Việc tính tần số cắt thì bạn từ làm nhé, bởi nó là bài toán cơ bản lọc RC.
    Tâng tiếp theo có mạch Not CMOS cùng cặp LC. Điện trở 10Momh để tạo một dòng tĩnh bé đi vào cổng NOT kết hợp với L thành mạch khuếch đại đảo. Mắc LC hồi tiếp như trên tạo mạch lọc cộng hưởng LC, tần số cộng hưởng sóng mang = (căn LC)/2*Pi=120khz. Vậy thành phần sóng mang được cộng hưởng qua vế này.

Mạch tiếp theo là mạch khuếch đại tín hiệu và lọc tần cao để biên độ sóng mang khuếch đại đủ lớn cho việc xử lý tách sóng phần sau.

Tạm gọi là mạch tách sóng biên độ, khi bit 1(có sóng mang) thì tụ nạp rất nhanh qua diot(sóng mang 120khz), còn bit 0 thì tụ xả rất chậm qua điện trở(cỡ gần 0.5ms).

Tầng cuối: lặp lại tín hiệu.

Bạn đang làm về PLC thì phải, vậy post lên đây cho tớ học hỏi với. Hihi...

Comment

hình như là thế thì phải, Trang giỏi thiệt, cho tôi làm chân thuốc nước với! Cao thủ!

Comment

Vế sau em Trang chỉ nói đúng có một nửa vì mạch tiếp sau là mạch khuyếch đại thông dải (gồm 2 cổng NOT) cho qua tần số 120Khz.
        Mạch sau nữa là mạch tách sóng đường biên.Con diode dùng để tách sóng. Tụ và trở là mạch lọc tín hiệu dùng để lọc tín hiệu 120khz.
        Mạch cổng NOT tiếp sau dùng như một mạch Triger để chuyển đổi nhanh trạng thái logic làm cho tín hiệu đầu ra không nằm trong trạng thái trung gian giữa 0 và 1.
        Last edited by phanbobo; 13-02-2006, 18:03.
        Cũ người mới ta!

Comment

thiếu một tý:
          Tuy có hơi thiếu một tý là mạch dùng 2 con tụ ngoài việc để chọn lựa dễ linh kiện còn làm tăng tốc độ phóng nạp của tụ và tăng hệ số phẩm chất mạch lọc
          Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo
            Vế sau em Trang chỉ nói đúng có một nửa vì mạch tiếp sau là mạch khuyếch đại thông dải (gồm 2 cổng NOT) cho qua tần số 120Khz.
            Mạch sau nữa là mạch tách sóng đường biên.Con diode dùng để tách sóng. Tụ và trở là mạch lọc tín hiệu dùng để lọc tín hiệu 120khz.
            Anh đọc không kỹ hai ý này của em rồi:
            Ý 1:
            Mạch tiếp theo là mạch khuếch đại tín hiệu và lọc tần cao để biên độ sóng mang khuếch đại đủ lớn cho việc xử lý tách sóng phần sau.
            Ý 2:
            Tạm gọi là mạch tách sóng biên độ, khi bit 1(có sóng mang) thì tụ nạp rất nhanh qua diot(sóng mang 120khz), còn bit 0 thì tụ xả rất chậm qua điện trở(cỡ gần 0.5ms).
            Còn anh không nên nói là em "thiếu" mà là nói anh xin "bổ sung".
            Bởi lẽ em ngồi một lúc có thể bổ sung rất nhiều ý nữa cho bài của anh. VÀ một người làm thực tế rôi thì họ cũng sẽ bổ sung nhiều ý hơn nữa...

Comment

Ối, em sửa nhầm bài rồi, rất mong anh Phanbobo sửa lại bài trên(#4), do em là Mod nên post và sửa nhầm. Thành thật xin lỗi anh và nhờ anh edit lại bài #4. Còn bài này em sẽ xóa vì ko có nội dung kỹ thuật

Comment

Không hiểu em sửa nhầm là thế nào? Tuy nhiên Ý 1 của em là sai rồi!Em nói là mạch lọc thông cao. Nhưng thực ra đây là mạch lọc thông dải! Anh nói là "thiếu" vì thực sự là thiếu. Bởi vì thiếu là bài viết của anh thiếu chứ không phải là em thiếu!he he!
                Cũ người mới ta!

Comment

Em có muốn làm về X10 không? Nhóm của anh đang thiếu một người làm về mạch phần cứng! Nếu em cảm thấy muốn làm thì có thể nhào vô!Thực sự trân trọng ý kiến của em!
                  Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo
                    Không hiểu em sửa nhầm là thế nào? Tuy nhiên Ý 1 của em là sai rồi!Em nói là mạch lọc thông cao. Nhưng thực ra đây là mạch lọc thông dải! Anh nói là "thiếu" vì thực sự là thiếu. Bởi vì thiếu là bài viết của anh thiếu chứ không phải là em thiếu!he he!
                    Quên mất, em nói nhầm mà là "lọc thông thấp" còn tụ giữa 2 tầng thì cách ly dc hay nói rõ hơn là tạo mạch thông dải như anh cũng đúng. Nhưng mà chỉ đúng tầng đầu thôi nhé, tầng sau thì mạch lọc và khếch đại thông thấp

Comment

Anh phát triển X10 trên cơ sở IC chuyên dụng hay tự làm như appnote trên của microchip?

Comment

Hiện nay nhóm anh đang phát triển dựa trên IC của Microchip. Tuy nhiên đây chỉ là giai đoạn nghiên cứu. Sau này sẽ phát triển để sử dụng các loại chip khác để làm sao có độ ổn định cao hơn và có giá thành rẻ hơn.Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của em!
                        Cũ người mới ta!

Comment

LM567 là một con IC có thể dùng đó anh? anh thử con đó cho phần giải điều chế. Ngoài ra anh nên có phần AGC cho mạch thu của anh nữa

Comment

Cảm ơn em nhiều!Anh đang thiết kế con IC đó trong mạch nhận X10 của anh.Em có biết mạch AGC nào đơn giản không?post cho anh một cái đi!
                            Cũ người mới ta!

Comment

Anh chứng minh cái này đi, nếu sai thì sửa lại, sau đó test kỹ:
                              http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=1346
                              Chờ tin của anh.

Comment

Về tác giả

Collapse

maihoatu Điên Tìm hiểu thêm về maihoatu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X