Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có sơ đồ điện ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có sơ đồ điện ...

Tôi có sơ đồ này lấy được trên Web nhưng mờ quá, nhờ mọi người ai biết giải thích rõ hộ (nếu có thể cho biết trị số linh kiện biết rằng tần số vào từ 1Hz đến 50Hz)
    Last edited by trungthanh20; 17-02-2006, 12:53.

Nguyên văn bởi trungthanh20
    Tôi có sơ đồ này lấy được trên Web nhưng mờ quá, nhờ mọi người ai biết giải thích rõ hộ (nếu có thể cho biết trị số linh kiện biết rằng tần số vào từ 1Hz đến 50Hz)
    Đâu có gì ma xem nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi kien_tran
      Đâu có gì ma xem nhỉ?
      Vừa rồi tôi chưa add được File vào, giờ OK rồi đó

Comment

Sao nhỉ? chẳng thấy các chuyên gia nào giúp đỡ cả?

Comment

Sơ đồ trên của bạn chứng minh ko khó đâu, nguyên tắc của OPAM thôi.
          Nếu vẫn ko chứng minh được, bạn vẽ lại sơ đồ rõ ràng (sơ dồ của bạn mờ quá)rồi post lên đây, nếu ko ai giúp thì mình sẽ giúp chứng minh cho bạn

Comment

Mình hiểu cái mục tiêu của sơ đồ này nhưng do bản gốc là như vậy rồi, mình là dân cơ khí và do sơ đồ k rõ nên k hiểu:
            Mục tiêu là
            1. khuếch đại và đổi tín hiệu điện tích sang tín hiệu điện áp (Charge Amp.)
            2. Khuếch đại đảo tín hiệu.
            3. Lọc tần cao.
            4. Gim tín hiệu
            5. Đọc vào VĐK qua ADC
            Nhưng do mình k nắm vững kiến thức cơ bản nên gặp khó khăn... Mong các bạn hỗ trợ

Comment

"đổi tín hiệu điện tích sang tín hiệu điện áp" <--- hình như không có tín hiệu điện tích. Có lẽ nó là tín hiệu rất bé chăng? Chẳng hạn như Can nhiệt loại K ý nhỉ, 41uV/ độ C.
              AFH

Comment

Đơn vị điện tích là Culong ấy mà, thường tín hiệu này rất yếu cỡ pico Culong

Comment

Tầng đầu tiên mình ko rõ có phải lối vào là dòng điện hay ko?bởi nếu mắc nhựvaay có lẽ là chuyển từ dòng thành áp, tụ có tác dụng lọc tần thấp.
                  Nếu vậy biểu thức cho tầng 1 sẽ là:
                  Vout=-I_in*(R2+R3+R2*R3/R4);

Comment

Khâu đầu tiên là khuếch đại điện áp, dùng tụ lọc tần bạc cao (trong mạch phản hồi dòng điện của bọn tôi cũng dùng vậy). Khâu thứ 2 chỉnh lại thang đo, khâu 3 lọc tần thấp.Còn lại thì mở quá không rõ đấy là khâu khuếch đại có tụ lọc nhiễu hay không ? Còn khâu dưới nếu không nhầm là khâu bắt điểm không của dòng điện, thông qua điện áp. Nếu tôi đúng thì mạch này dùng để bắt điểm không dòng điện dùng trong chuyển mạch van công suất.

Comment

Các bạn nói đúng đó, nhưng phần Low pass fitter hình như thiếu điện trở phản hồi âm thì phải?. còn khâu bắt điểm 0 của dòng điện mình ko hiểu nguyên tắc của nó. Bạn nào có thể giải thích hộ mình ko?

Comment

Nguyên văn bởi daihang86
                        Khâu đầu tiên là khuếch đại điện áp,
                        Tại sao là khuếch đại điện áp nhỉ?bạn có thể chứng minh được ko? theo mình nó là mạch chuyển dòng thành áp(có lọc thong thấp)thì đúng hơn.

Một trong những ứng dụng hay dùng của mạch này là khuếch đại tín hiệu photodiot phân cực ngược. Kiểu như sau:

Comment

Các bạn nói đúng đó, nhưng phần Low pass fitter hình như thiếu điện trở phản hồi âm thì phải?. còn khâu bắt điểm 0 của dòng điện mình ko hiểu nguyên tắc của nó. Bạn nào có thể giải thích hộ mình ko?
                          Bạn vẽ to và rõ phần đó ra ắt sẽ có người chứng minh cho bạn(bằng tay cũng đc), chứ ko ai giúp bạn nếu như bạn không thực sự muốn cả. Mà đây là việc chứng minh các bài toán về Opamp, bạn cố chứng minh thử,ko khó đâu

Comment

Phóng to vẫn ko đoán được linh kiện, mình đoán nó là mạch trị tuyệt đối Vout=k*|V_in|;
                            Bạn tham khảo mạch này tại: http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=1348

Comment

Ko phải là mình không muốn mọi người giúp đỡ, vấn đề là mình tìm được sơ đồ đúng vấn đề đặt ra của mình, nhưng bản gôc của nó chỉ như vậy.
                              Mục tiêu đặt ra là:
                              1.Mạch khuếch đại điện tích (bạn 3T vẽ đúng rồi)
                              2.Mạch khuếch đại đảo (OK)
                              3.Mach Low pass fitter (OK)

còn 3 mạch còn lại mình vẫn chưa hiểu!!!
                              nguyên văn như sau:

Op amp U2A is configured as an inverting amplifier with adjustable gain to scale the accelerometer output to the voltage level required by the A/D converter. Op amp U2B is configured as a Sallen and Key second-order low-pass filter. The component values indicated provide a maximally flat response with a cutoff frequency of ~500 Hz. To eliminate the need for additional filtering, the cutoff frequency is selected far below the accelerometer's resonance frequency. Op amp U2C and its associated components implement a precision full-wave rectifier that converts the AC accelerometer output into a DC signal. Op-amp U2D is used to implement a time-weighting filter for the DC output. It is assumed that the A/D converter will sample the vibration amplitude once per second in this application. The indicated values of R12 and C3 provide a
                              2 s time constant to satisfy Nyquist sample rate criteria. If the designer desires a true rms output, one of the many available ICs may be substituted for the peak detector circuit.

Comparator U3 and its associated components form a zero-crossing detector. The capture/compare peripheral of the PIC16C774 can use the output of U3 to measure the frequency of the motor vibration.

The signal conditioning circuit must be calibrated, preferably by calibrating it and the transducer as a system. This is accomplished by mounting the accelerometer on a shaker table that produces a known level of vibration at a specific frequency. The gain of the signal circuit is then adjusted to produce the required output scaling. If no shaker table is available, the system may be calibrated using a voltage injection method. This method of calibration makes assumptions about the accelerometer output level, but it does verify all of the system connections. The accelerometer remains connected to the system and a signal generator is connected across a resistor in series with the accelerometer ground connection. The signal generator output voltage is set to a level that is known to be produced by the accelerometer at a given acceleration input and is passively coupled into the signal conditioning circuit by the accelerometer.

The theoretical minimum resolution that can be measured will be determined by the upper scale limit set by the user and the bits of resolution of the A/D converter. If a 1 g scale maximum is used with a 12-bit A/D converter providing 4096 output steps, a theoretical minimum resolution of 244 mg will be obtained. In practice, the minimum resolution may be limited by other factors, including the A/D converter's accuracy and any extraneous noise that is coupled into the input.
                              Last edited by trungthanh20; 20-02-2006, 13:53.

Comment

Về tác giả

Collapse

trungthanh20 Tìm hiểu thêm về trungthanh20

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X