Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác cải tiến giùm tui chút xíu..

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cải tiến giùm tui chút xíu..

Hi,
    Tui có vấn đề này mong các bác giúp đỡ.
    Tui có một cái mạch (PCB) hiển thị các led 7 đoạn, dữ liệu hiển thị trên các led nhận được từ cổng nối tiếp. Tuy nhiên, trước đây cái mạch này giao tiếp với mạch điều khiển của nó nên nó được nối theo kiểu như trong hình (bên dưới)
    Bây giờ, tui muốn giao tiếp giao tiếp nó với máy tính qua cổng Com thì phải cải tiến mạch lại như thế nào. Các bác chú ý là không phải sửa mạch in nhiều chỉ được phép cắt bỏ chứ không vẽ thêm. Một lưu ý nữa là điện áp của cổng Com có thể lên tới +12V nhưng ngõ vào IC 7414 (triger đảo) chỉ có thể chịu được 7V. Làm sao cho tối ưu các bác?
    Rất mong được sự đóng góp của các bác.
    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Còn tín hiệu từ board ---> PC: anh dùng 1 tụ + 1 diot tạo nguồn âm(), sau đó dùng transistor pnp đệm: do có nguồn âm, còn nguồn + lấy 5 hoặc 12V trên board, vậy chỉ cần thêm 2 điện trở nữa là được.

Anh nên cho tất cả linh kiện vào trong giắc(3 điện trở+1 tụ+ 1 diot+ 1 transistor) vào trong giắc thì sẽ ko gần như ko phải sửa mạch.

Cũng may là 7414 là kiểu trigger schmitt nên khả năng chống nhiễu sẽ tốt hơn cho mạch giao tiếp.

Anh tham khảo thêm về mạch điện em post ở đây:http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=1125

Comment

èa há,bạn cứ nhái theo cái bo mạch nạp 89c51,dùng con max 232 là giải quyết vấn đề tương hợp nguồn,sơ đồ thì theo datasheet nhé

Comment

Hi,
        Xin cảm ơn các bác, hình như các bác chưa hiểu rõ vấn đề của tui.
        Thứ nhất, tui chỉ cần đường truyền từ máy tính xuống board không cần từ dưới board lên (3T lưu ý chổ này). Rất cảm ơn cho ý tưởng 'nhét linh kiện vào jack'.
        Thứ 2 không thể thay linh kiện hay gì cả bởi vì mạch đã fix như trên rồi, chỉ có thể cắt bỏ mạch hoặc loại bỏ linh kiện (7414 gắn trên đế) chứ không thể thay thế hoặc gắn thêm linh kiện.
        Tui xin nhắc lại chúng ta chỉ cần quan tâm đến chân RxD thôi, còn chân TxD không quan trọng, bởi vì ở đây không đề cập đến giao tiếp theo kiểu thanh ghi dịch (mode 0/2) của VDK.
        Xin cảm ơn tất cả các bác.
        Thân ái.

Comment

Vậy thì anh mắctheo sơ đồ sau:
          TX(PC)-------Khoảng 4.7K-----------74LS14-----RX(uC).
          Ko cần diot hạn áp bởi đầu vào74 đã có rồi.

Comment

Chắc phải gắn thêm 1 zer đầu vào cho chắc! Cũng nên chứ bạn Thái.

Comment

Hi,
              Ý tưởng gắn thêm diode zener ở ngỏ vào tui cũng đã manh nha rồi nhưng không biết nó có thể đáp ứng được tốc độ cao không (khoảng 115200 baud) vì vậy tui mới hỏi thêm xem các bác có cao kiến gì không. Một vấn đề nữa mà các bác chưa lưu ý là tín hiệu từ PC là logic âm (tức điện áp mức 1 < mức 0) nên cần phải bỏ qua một tầng trigger.
              Một lần nữa xin cám ơn các bác.
              Thân ái.

Comment

Nếu chưa thật yên tâm với diot hạn áp của đầu vào 74ls14, thì anh mắc thêm diot hạn áp(bởi biết đây linh kiện TQ chẳng hạn? họ ăn bớt mất diot bảo vệ...hihi...), chọn 1 trong 2 kiểu:
                Kiểu 1: Dùng 2 con 4148 nối hạn trên và hạn dưới.
                Kiểu 2: Dùng 1 con zener 5.1V để hạn cả 2 chiều.

TX---R(khoảng 2.2K)--(diot hạn áp(-0.7V<x<5.7V))--------1K----->RC(uC).
                Ngoài ra do 74ls14 kiểu triger smith nên khả năng chống nhiễu tương đối tốt, vậy anh cứ yên tâm dùng mạch này.

Comment

Hi,
                  Xin cảm ơn các bác. Tui đã thực hiện theo kiểu mà 3T gợi ý (dù sao điện trở vẫn rẻ tiền hơn diode zener mà). Các bác xem hình sau nhé, rất đơn giản chỉ cần nối vào 1 điện trở 10K và loại bỏ trigger đầu tiên là xong. Tui đã test, chạy tốt ở tốc độ 115200 baud.
                  Chúc vui vẻ.
                  Thân ái.
                  Last edited by Hard; 14-03-2006, 09:56.

Comment

Về tác giả

Collapse

Hard Nothing to say Tìm hiểu thêm về Hard

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...