Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help !Điều khiển động cơ DC servo dùng LM628

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help !Điều khiển động cơ DC servo dùng LM628

Các cao thủ kinh nghiệm chỉ em với ! Giải thích dùng em cái mạch này , em không có con LM12 thì có thể dùng con nào khác ,hoặc thay thế mạch như thế nào .

Attached Files

tt

Vai trò của hồi tiếp dòng trong mạch này như thế nào !
    Em chưa hiểu lắm phần công suất .

Comment

LM628/628 là dòng chíp chuyên dụng điều khiển PID cho động cơ điện một chiều của National Semiconductor.

Nguyên tắc điều khiển đều sử duang đường phản hồi từ encoder xung vòng quay, tuy nhiên LM628 xuất tín hiệu điều khiển dưới dạng số (8 bit) và cần có DAC ngoài để tạo điện áp (ở hình trên là con DAC0800). Chính vì tín hiệu điều khiển cuối cùng xuất ra dạng tương tự nên người ta thường dùng OPAM công suất để khuyếch đại tín hiệu điều khiển động cơ (ở đây là con LM12CL).

Do sử dụng OPAM công suất, nên để điều khiển động cơ chạy theo 2 chiều (ko thể thiếu trong vòng điều khiển vị trí) người ta phải dùng điện áp đối xứng (trong hình vẽ trên là + và - 20V).

Sử dụng OPAM công suất không thể điều khiển các động cơ công suất lớn và nhất là khá bất tiện khi phải có nguồn đối xứng công suất lớn. Mình ko làm nhiều về OPAM công suất nên ko rõ LM12 có thể thay thế bởi con nào, bạn có thể nhờ các anh nhiều kinh nghiệm trên diễn đàn giúp.

Chíp thứ 2 đơn giản hơn sử dụng là LM629, nó chỉ khác LM628 ở phần xuất tín hiệu ra, dạng tín hiệu ra là xung PWM 8 bít, do đó bạn có thể sử dụng bất cứ cầu H nào để điều khiển động cơ. Sử dụng PWM sẽ cho phép điều khiển các động cơ công suất lớn, chỉ cần có Driver phù hợp.

LM628 và 629 có khả năng tính toán PID 32bit với chu kì điều khiển nhỏ, khả năng điều khiển vận tốc và vị trí, họat động nhờ cấu hình chứ ko cần lập trình. Rất thích hợp sử dụng trong các ứng dụng robot, xe tự hành làm bộ điều khiển cục bộ.
      PNLab
      Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
      Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
      Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
      more...www.pnlabvn.com

Comment

chào!

Sư huynh nào biết mấy con Opamp công suất chỉ em với !
        Hoặc thiết kế mạch thay thế LM12 cũng được .
        Thanks .

Comment

chào các sư huynh!
          cho tui hỏi cái này: tui muốn thiết kế một mạch điều khiển motor bước. Tốc độ nhỏ nhất là 1vòng/phút. tui dùng IC555 tạo dao động đa hài cấp xung cho mạch đếm 74hc393(2 hoặc 3 con) sau đó tại các chân output cùa 74393 tôi đệm bằng transistor.
          vậy tui cần loại motor loại nào? đặc điểm nhận dạng ra sao?(công suất nhỏ cũng được?
          có motor góc quay nhỏ hơn 0.9 độ ko?
          Mong các sư huynh chì bảo!

Comment

các con opamp công suất lớn là mấy con opamp thường dùng trong amply, chẳng hạn tda7293/7294, hay lm3886/3887...
            Nhân tiện cho tui hỏi thăm, tui có bộ servodriver Mitubishi MR j40a, nhưng tìm datasheet mãi mà chưa ra, con này cũ lắm rồi. Vậy ai có sơ đồ đấu dây thì cho tui xin với, cái này cũ quá rồi, tài liệu chỉ có tiếng Nhật, mà tui thì không biết tiếng Nhật.
            Xin cảm ơn.

Comment

Chào các Bác ,và các Anh !
              Các Bác và các Anh có thể chi em cách vẻ mạch điện trên autocad ,hiện máy tính nhà em có cài chương trình autocad 2007
              |

Comment

Ban nào có bài viết code về tạo guide trên matlap(để vẽ đồ thị khi nhận tín hiệu từ cổng nối tiếp).Đưa lên đây cho mình kham thảo.thanks

Comment

bác SPHINX có thể chỉ em hoạt động của con lm629 ko??? một cách cơ bản nhất cũng được
                  thanks

Comment

Nguyên văn bởi trong_tul Xem bài viết
                    Chào các Bác ,và các Anh !
                    Các Bác và các Anh có thể chi em cách vẻ mạch điện trên autocad ,hiện máy tính nhà em có cài chương trình autocad 2007
                    _ Cái này dễ thôi. Trong phần mềm Orcad có hỗ trợ File autocad mà Bạn. Bạn vào File-> Export Design-> DXF là xong. File DXF là File mà autocad đọc đc đó. Bạn dùng Autocad mở file đó rồi chỉnh sừa theo ý mình.
                    - Chúc vui !

Comment

Nguyên văn bởi trieu_nguyen Xem bài viết
                      _ Cái này dễ thôi. Trong phần mềm Orcad có hỗ trợ File autocad mà Bạn. Bạn vào File-> Export Design-> DXF là xong. File DXF là File mà autocad đọc đc đó. Bạn dùng Autocad mở file đó rồi chỉnh sừa theo ý mình.
                      - Chúc vui !
                      Bạn có thể vào phần thư viện của nó: library và lấy ra các thiết bị cần thiết. OK?

Comment

Nguyên văn bởi kinhaxac Xem bài viết
                        bác SPHINX có thể chỉ em hoạt động của con lm629 ko??? một cách cơ bản nhất cũng được
                        thanks
                        Bạn tham khảo tại đây robot tank. Ở trong này cũng có bài viết về mạch điều khiển động cơ Một số loại mạch điều khiển động cơ
                        Good luck!

Comment

để điều khiển động cơ DC bằng vi điều khiển thì cần những linh kiện gì.tôi nên dùng 80C51 hay 89C51.nếu bạn nào có sơ đồ mạch thì gửi cho mình được không.nếu bạn nào gửi được thì gửi cho mình vào email:manhthieuvan@gmail.com

Comment

bạn nào có bít chức năng và hoạt động của con lm629/lm628 không em dang cần

Comment

em đang làm đề tài về điều khiển động cơ điện 1 chiều(tính cả PWM).bác nào biết chỉ dùm em cái.em xin hậu tạ !!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

Drivermotor Tìm hiểu thêm về Drivermotor

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X