Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tư Vấn Sửa Chữa Máy Cnc!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• máy cua anh set lai đường truyền là 4800 , ben cnc chọn nut set , chon punch code là iso , vay là co thể nhận được thôi , goi số 0906624999 , em chỉ cho anh set lại .

Comment

• Nguyên văn bởi quachtridat Xem bài viết
      em mới sử dụng máy phay CNC Fanuc System 6M.Nhưng máy ko cho nhập chương trình con và màn hình máy báo lỗi 073.Bác nào biết thì chỉ giúp em để xử lý cho nhanh!Rất mong có sự chỉ dẫn của các bác.
      073

The program number has already been used.

Chắc bạn đặt tên chương trình con bị trùng với tên trương chình đã có trong máy

Comment

• Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
        Chào các bác
        Các bác cho hỏi máy đột AMADA aries 222
        bị lỗi như sau:
        No. COMMENT
        0530 DPR
        0531 PCL-X
        0532 PCL-Y
        0426 PCLXCN

là những lỗi gì và cách sửa thế nào? Nhờ các bác chỉ giáo
        0530: Interpolation is not ready
        0531: Distribution is not ready for DPR to PCL communication for X axis
        0532: Distribution is not ready for DPR to PCL communication for Y axis
        0426: Tolerance counter has exceeded limit of X axis

Có lẽ driver trục X của bạn bị hư hoặc encoder trục X của bạn bị hư

Comment

• Chào các bác, công ty em có một con máy phay cnc dùng hệ điều hành fanuc Oi-MC và một con máy tiện dùng hệ điều hành fanuc oi-TC, các bác có thể giúp em sửa lỗi này với:
          1. con máy phay báo lỗi 1048 (emergency stop signal) lỗi này do over tralvel trục x tạo ra, nhưng em ko bít lỗi khắc phục.
          2. con máy tiện thì không báo lỗi gì những mỗi lần tắt đi bật lại thì lúc nó chạy chính xác, lúc nó chạy không chính xác (gia công chi tiết bị hụt tận hơn 1mm bán kính.híc), cái này xảy ra do pin của máy bị hết, bộ phận sửa chữa của công ty thay bằng cách chế pin con thỏ lắp vào, không bit là có phải do thế mà nó bị như vậy không nữa, và ngoài ra con máy tiện này còn bị hiện tượng khi gia công trụ thì bị côn về phía mâm cặp.
          Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác trong diễn đàn.
          Em xin cám ơn trước.

Comment

• Chao hahungtq! Mình có vài điều trao đổi với bạn!
            1. con máy phay báo lỗi 1048 (emergency stop signal) lỗi này do over tralvel trục x tạo ra, nhưng em ko bít lỗi khắc phục.
            _ Lỗi này xuất hiện do di chuyển trục X vượt quá giới hạn cho phép.
            _ Bạn tháo cover trục X ra, sẽ thấy 3 công tắc hành trình (1 cái báo over X+, 1 cái over X- và 1 cái báo Emrgencystop).
            _ Tiếp theo Bạn xử lý nha....
            2. con máy tiện thì không báo lỗi gì những mỗi lần tắt đi bật lại thì lúc nó chạy chính xác, lúc nó chạy không chính xác (gia công chi tiết bị hụt tận hơn 1mm bán kính.híc),
            _ Bạn xem lại Pin do (bộ phận sửa chữa của công ty thay bằng cách chế pin con thỏ lắp vào) ???? có đúng ko nhé!!
            _ Tinh trạng này bị mất tọa độ do tắt máy khởi động lai. Nếu chưa có Pin tương tự để thay thế thì tốt nhất là không tắt máy.
            ................o0o................Chúc bạn thành công!

Comment

• -bác yukiomogi làm ơn chỉ em rõ hơn về cách khắc phục lỗi của con máy phay với được không, em mới tiếp xúc với máy phay nên gà lắm.hic.
              - còn con máy tiện của em thì mỗi lần chạy chương trình gia công chi tiết xong, chạy tiếp chương trình để gia công chi tiết tiếp theo là đã bị hụt rồi vì chi tiết em gia công là lỗ, nhưng mỗi lần gia công xong thử dưỡng không lọt được, cứ phải bù thêm thì mới lọt, nhưng chạy tiếp chi tiết khác là lại không lọt.hic. con máy tiện này bộ phận sửa chữa của công ty em thay quả pin nguyên bản 6v của máy bằng 4 quả pin con thỏ 1,5v nối tiếp nhau.hic
              -Rất mong được sự giúp đỡ của các bác.
              Em xin cám ơn.

Comment

• Gửi bạn hahungtq !
                1_ Đầu tiên bạn mở cover trục X ra (xác nhận vị trí thứ tự 3 công tắc hành trình sau: 1 cái là over X-, 1 cái là over X+ và cái còn lại là emergencystop).
                _ Tiếp theo bạn tìm cách cách ly tín hiệu của công tắc emergency (cách đơn giản la bạn tháo cơ khí, không cho công tắc bị tác động lên On).
                _ Sau đó bạn tắt máy và khởi động lại. Lúc này lỗi Emergency stop sẽ mất ==> Mình có thể quay trục X về vị trí làm việc an toàn.
                _ Bây giờ thì bạn có thể gắn công tắc ( lúc nãy tháo ra) và cover trục X lại rồi.
                _ Bạn có thể kiểm tra lại bằng cách cho về gốc toàn bộ các trục X, Y, Z. Hi vọng là máy vẫn chưa bị mất gốc
                2. Về máy tiện của Bạn thì mình nghĩ bạn nên kiểm tra lại 1 số vấn đề vể cơ khí như sau:
                _ Dao được gắn vào chặt không?
                _ Bạn thử gắn dao cần gia công qua vị trí khác và so sánh kết quả?
                _ Kiểm tra dầu thủy lực có ok không???
                _ Kiểm tra lại độ rơ của trục X =???
                _Chấu cặp phôi và áp lực chấu cặp có ok không??
                _Nếu có thể thì bạn nên chuẩn bị lại toàn bộ điều kiện gia công một lần nữa xem thế nào nha!!

Comment

• Vâng để em thử, em cám ơn bác nhé.

Comment

• Kết quả thế nào rồi bạn? Có thể chia sẽ không???

Comment

• Nguyên văn bởi yukiomogi Xem bài viết
                      Kết quả thế nào rồi bạn? Có thể chia sẽ không???
                      Xin lỗi bác yukiomogi vì em đi công tác lâu quá không vào diễn đàn nên không trả lời bác được, em làm theo bác chỉ dẫn thì cái máy tiện đã chạy chính xác bình thường rùi, nhưng cái máy phay thì vẫn không được bác ạ. em tháo cả 3 công tác esp trên 3 trục của máy ra rồi, nhưng nó vẫn báo cái lỗi 1048 emergency stop, bác có thể giúp em với được không. em cám ơn bác.

Comment

• đại ca nào bit cách khắc phục lỗi này chỉ em với.hic

Comment

• Nguyên văn bởi hahungtq Xem bài viết
                          Xin lỗi bác yukiomogi vì em đi công tác lâu quá không vào diễn đàn nên không trả lời bác được, em làm theo bác chỉ dẫn thì cái máy tiện đã chạy chính xác bình thường rùi, nhưng cái máy phay thì vẫn không được bác ạ. em tháo cả 3 công tác esp trên 3 trục của máy ra rồi, nhưng nó vẫn báo cái lỗi 1048 emergency stop, bác có thể giúp em với được không. em cám ơn bác.
                          Đã kiểm tra thử 3 con tắc còn dùng tốt ko? nhấp vào từng con tắc và xem Dignotic thử, nếu vẫn không được thì xem lại các tín hiệu I/O bên ngoài.
                          Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

• Em có máy phay CNC HOWA MMN250V HDH MELDAS 310M, tình trạng: mất hết parameter. Không có tài liệu gì của máy cả. Thầy Luân có thể giúp em phục hồi máy không?

Comment

• Nguyên văn bởi Baby1 Xem bài viết
                              Em có máy phay CNC HOWA MMN250V HDH MELDAS 310M, tình trạng: mất hết parameter. Không có tài liệu gì của máy cả. Thầy Luân có thể giúp em phục hồi máy không?
                              Máy này vẫn còn có khả năng sửa được, hình như máy này không có thay dao đúng ko? nếu chỉ mất Parameter thì mò nhập lại chắc được. Có thể gọi cho mình nói rõ hơn một chút nhé!
                              Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

• Cảm ơn thầy nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

mrknow Tìm hiểu thêm về mrknow

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X