Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đở về hệ điều hành máy tiện cnc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đở về hệ điều hành máy tiện cnc

Mình mới vào nghề mong các Bạn tư vấn giúp.
    Máy tiện CNC hiệu mazak sử dụng hệ điều hành mazak có khác với máy có hệ điều hành Fanuc không ? Máy hiệu mazak có dể lập trình ,sửa chửa và bảo trì không ?
    Ở TP HCM thì nơi nào có sửa chửa và bán tài liệu sử dụng máy mazak.
    Xin cảm ơn

Chào bác.
    nói chung hệ điều hành Fanuc và mazak các chức năng,lập trình đều tương tự nhau.chỉ khác cách thao tác thôi.
    máy của bác có phải sài phần điện của mitsu(meldas) không.
    phần điện này tương đối phức tạp, khó sửa chữa và kiếm đồ thay thế hơn FANUC.
    Những máy này tui đã làm rồi...
    Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
    ------------------------------------------
    Trần Hoàng Giang
    11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

hơn 90% máy phay, tiện của Mazak xài bộ điều khiển cũng như động cơ của Mitsubishi. Thiết bị của Mitsubishi hơi khó mua và tài liệu cũng hơi đóng kín, khả năng can thiệp từ ngoài hơn hạn chế

Comment

ở HCM có văn phòng đại diện của hãng Mazak đấy, sdt: 32200738 gặp Huy; còn muốn Mitubishi thì gọi 38386728 gặp Thại.

Comment

Nguyên văn bởi songnhi Xem bài viết
          ở HCM có văn phòng đại diện của hãng Mazak đấy, sdt: 32200738 gặp Huy; còn muốn Mitubishi thì gọi 38386728 gặp Thại.
          Khà khà! các bạn có máy MAzak mà bị hư thì cứ gọi cho tôi! đời củ đời mới gì cũng xơi được cả! tôi có cả đống đồ điện, nói chung mazak củ thì hầu hết là dùng điện Mitsubishi. Còn tài liệu thì đúng là hiếm, nhưng không phải là ko có!
          Chúc các bạn thành công!
          Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi mrknow Xem bài viết
            Khà khà! các bạn có máy MAzak mà bị hư thì cứ gọi cho tôi! đời củ đời mới gì cũng xơi được cả! tôi có cả đống đồ điện, nói chung mazak củ thì hầu hết là dùng điện Mitsubishi. Còn tài liệu thì đúng là hiếm, nhưng không phải là ko có!
            Chúc các bạn thành công!
            Cũ mới gì Mazak cũng chơi Mitsubishi cả bác ơi
            (Có vài dòng mày xài Fanuc nhưng ít thôi)

Comment

Cũ mới gì Mazak cũng chơi Mitsubishi cả bác ơi
              (Có vài dòng mày xài Fanuc nhưng ít thôi)
              Các máy Mazak đời mới sau này (...2003...2008) dùng hệ điều hành Mazak, nền tản của nó là máy tính công nghiệp, chạy hệ điều hành window2000, có sử dụng chuột và bàn phím, khi nào cần thì gắn chuột rời vào sử dụng như một máy tính thông thường, còn bình thường thì sử dụng chuột touch như máy tính xách tay. Controller này vẫn sử dụng driver và động cơ của Mitsu, trục chính cũng của Mitsu hoặc của Mazak luôn, Mazak mới còn tích hợp cả động cơ vào chung cụm trục chính luôn, tức là ta không thay động cơ spindle riêng được mà mỗi lần hư phải tháo cả cụm đem đi luôn! Xu hướng mới của Mazak là tích hợp động cơ của mỗi trục trên trục luôn (roto lúc này chính là bàn máy, không có chuyển động quay chỉ có chuyển động tịnh tiến, stator lúc này là bàn máy, nói túm lại giống như tàu điện siêu tốc) . Có thể bác chưa được thấy máy mới. Mình gởi cho xem một số hình ảnh nhé!, hiện nay ở VN máy mazak mới có giá cao nhưng cũng bán được khá nhiều, hiện nay sản lượng máy của Mazak đang đứng số 1 thế giới, Moriseiki chỉ đứng thứ 5, OKUMA đứng thứ 4....Nếu cần nhìn máy phay Mazak version 2008 thì vào phòng thí nghiệm trọng điểm quốc gia đặt ở Đại học Bách khoa tphcm, xưởng C1, nếu muốn nhìn máy tiện Version 2007 thì vào xưởng tiện ren cho ống khoang mỏ dầu công ty PVdrilling ở cảng hạ lưu tp vũng tàu.
              Nhìn kỹ bên phải có dùng chuột như máy tính xách tay! Ô vuông vuông đấy! cái này thì Mitsubishi chưa sản xuất controller kiểu này bạn à!
              Attached Files
              Last edited by mrknow; 18-11-2008, 17:49.
              Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi mrknow Xem bài viết
                Các máy Mazak đời mới sau này (...2003...2008) dùng hệ điều hành Mazak, nền tản của nó là máy tính công nghiệp, chạy hệ điều hành window2000, có sử dụng chuột và bàn phím, khi nào cần thì gắn chuột rời vào sử dụng như một máy tính thông thường, còn bình thường thì sử dụng chuột touch như máy tính xách tay. Controller này vẫn sử dụng driver và động cơ của Mitsu, trục chính cũng của Mitsu hoặc của Mazak luôn, Mazak mới còn tích hợp cả động cơ vào chung cụm trục chính luôn, tức là ta không thay động cơ spindle riêng được mà mỗi lần hư phải tháo cả cụm đem đi luôn! Xu hướng mới của Mazak là tích hợp động cơ của mỗi trục trên trục luôn (roto lúc này chính là bàn máy, không có chuyển động quay chỉ có chuyển động tịnh tiến, stator lúc này là bàn máy, nói túm lại giống như tàu điện siêu tốc) . Có thể bác chưa được thấy máy mới. Mình gởi cho xem một số hình ảnh nhé!, hiện nay ở VN máy mazak mới có giá cao nhưng cũng bán được khá nhiều, hiện nay sản lượng máy của Mazak đang đứng số 1 thế giới, Moriseiki chỉ đứng thứ 5, OKUMA đứng thứ 4....Nếu cần nhìn máy phay Mazak version 2008 thì vào phòng thí nghiệm trọng điểm quốc gia đặt ở Đại học Bách khoa tphcm, xưởng C1, nếu muốn nhìn máy tiện Version 2007 thì vào xưởng tiện ren cho ống khoang mỏ dầu công ty PVdrilling ở cảng hạ lưu tp vũng tàu.
                Nhìn kỹ bên phải có dùng chuột như máy tính xách tay! Ô vuông vuông đấy! cái này thì Mitsubishi chưa sản xuất controller kiểu này bạn à!
                Đúng roài đúng roài, bác nói 90% chính xác.
                Bộ điều khiển cho máy của Mazak bây giờ gọi là Mazatrol, nhưng mà đây là do Mazak đặt hàng Mitsubishi sản xuất, thiết bị cũng như sửa chữa vẫn do bên Mitsubishi cung cấp (cái này em 100% chắc chắn). Bác ko tin hôm nào rảnh mở cái nắp máy (cụm màn hình và bàn phím) ra mà xem, có chữ Mitsubishi Electric to đùng đoàng.
                Mấy cái ảnh bác gửi là bộ điều khiển Mazatrol 640T(dùng bộ điều khiên Mitsu dòng M600, vẫn chưa phải là mới nhất. Mới nhất của Mazak là dòng Matrix (dùng bộ điều khiển Mitsubishi M700), xài winXP
                (hiện giờ ngồi máy tính ở nhà ko có ảnh, mai lên cty em gửi ảnh cho bác xem)

P.S: bác giải thích kỹ hơn cái đoạn Spindle đi, cái này em chưa hiểu, thay cả cụm tức là phải thay cả cơ cấu cơ khí + động cơ ấy hả? . Căng nhỉ, cũng may động cơ ít khi hỏng

Comment

Đúng roài đúng roài, bác nói 90% chính xác.
                  Bộ điều khiển cho máy của Mazak bây giờ gọi là Mazatrol, nhưng mà đây là do Mazak đặt hàng Mitsubishi sản xuất, thiết bị cũng như sửa chữa vẫn do bên Mitsubishi cung cấp (cái này em 100% chắc chắn). Bác ko tin hôm nào rảnh mở cái nắp máy (cụm màn hình và bàn phím) ra mà xem, có chữ Mitsubishi Electric to đùng đoàng.
                  Mấy cái ảnh bác gửi là bộ điều khiển Mazatrol 640T(dùng bộ điều khiên Mitsu dòng M600, vẫn chưa phải là mới nhất. Mới nhất của Mazak là dòng Matrix (dùng bộ điều khiển Mitsubishi M700), xài winXP
                  (hiện giờ ngồi máy tính ở nhà ko có ảnh, mai lên cty em gửi ảnh cho bác xem)

P.S: bác giải thích kỹ hơn cái đoạn Spindle đi, cái này em chưa hiểu, thay cả cụm tức là phải thay cả cơ cấu cơ khí + động cơ ấy hả? . Căng nhỉ, cũng may động cơ ít khi hỏng
                  Spindle dính chung như vậy mỗi lần bị trục trặc phải mở nguyên cả cụm đem đi sửa luôn! tuy phiền phức nhưng được cái là chạy tốc độ rất cao (180.000 vòng/phut)!
                  gởi cho bác vài hình về máy tiện Mazak dùng hệ điều hành Fanuc!
                  Attached Files
                  Last edited by mrknow; 24-11-2008, 21:22.

Comment

Chào các anh em .
                    mình vào đây xem các anh em nói cũng rôm rã quá cho mình xen vào tý .anh em nào có cần sửa chữa màn hình CRT máy CNC , anh em gọi mình nhé ,
                    email:ngthanhdoanh@gmail.com
                    DĐ:0908.369.124.
                    thân chào

Comment

Chuyên sửa máy CNC

Nguyên văn bởi lcdanh Xem bài viết
                      Mình mới vào nghề mong các Bạn tư vấn giúp.
                      Máy tiện CNC hiệu mazak sử dụng hệ điều hành mazak có khác với máy có hệ điều hành Fanuc không ? Máy hiệu mazak có dể lập trình ,sửa chửa và bảo trì không ?
                      Ở TP HCM thì nơi nào có sửa chửa và bán tài liệu sử dụng máy mazak.
                      Xin cảm ơn
                      Chào bạn,

Mình là Nhàn, đang làm việc tại Công ty Inuc. (chuyên cung cấp máy CNC, phụ tùng chính hãng của Mitsubish, Fanuc và sửa máy CNC).

Công ty Inuc có mấy anh kỹ sư Thái Lan sửa máy CNC rất giỏi, giá sửa phải chăng.
                      Rất mong được hợp tác!

Ms.Nhàn
                      Tel: 090 909 4756
                      Mail: nhan@inucth.com
                      Khu vực sửa máy: Tp. Hồ Chí Minh và các tỉnh lân cận!

Comment

chào các anh!
                        em mới làm quen với máy cnc.các anh có tài liệu phần điện của Mitsubishi Electric không cho em xem chút để mở mang kiến thức với

Comment

He>chào bạn.
                          Cho địa chỉ mail đi mình gửi cho ít mà coi
                          hehe

Comment

Nguyên văn bởi viet0412 Xem bài viết
                            He>chào bạn.
                            Cho địa chỉ mail đi mình gửi cho ít mà coi
                            hehe
                            lam@yamazenvn.com
                            Minh cung quan tam toi CNC nua, ban viet0412 gui cho minh duoc khong?

Comment

Chào bác Mrknown,
                              Nghe dân sài gòn nói là bác chém gió giỏi lắm hả.
                              Đùa tí cho jui thôi.he
                              Em mạn phép có tý ý kiến.
                              Spindle là nó sử dụng động cơ tích hợp>như vậy nó mới chạy high speed dc ok.
                              Còn bàn máy nó sử dụng linear motor.
                              Cái này mà tải đặt lên lớn là khó khăn đó.
                              Chuc jui,

Comment

Về tác giả

Collapse

lcdanh Tìm hiểu thêm về lcdanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X