Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm sao để dịch mã gcode cho vdk hiểu được?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm sao để dịch mã gcode cho vdk hiểu được?

các anh cho em hỏi làm sao để dịch mã gcode cho vdk hiểu được ạ viết bằng kelic có được không ạ các anh cho em vd nha chứ giờ em chưa có hình dung nào hết

em nghĩ chắc việt nam mình kém cõi hông ai có khả năng viết chương trình cho máy cnc hết phải hông em không định nghiên cứu sâu dâu vì em nghĩ mặt bằng vn mình còn kém như khắc 2d 3d,thì thui chịu em chĩ định nghiẹn cứu cái cắt mắt phẳng với khoan lỗ thui cỏn 2d 3d chắc vn em chắc cú chưa có ai làm
    haizzz. ko ai biêt làm đâu b ơi

Comment

Nguyên văn bởi thanhnhabp Xem bài viết
      các anh cho em hỏi làm sao để dịch mã gcode cho vdk hiểu được ạ viết bằng kelic có được không ạ các anh cho em vd nha chứ giờ em chưa có hình dung nào hết
      Bạn phải biết cấu trúc mã gcode, rồi sau đó xây dựng thuật toán

Comment

nhung cái mấu chốt là làm sao viết chương trình giải mã bạn có ý kiến gì không mình thắc mắc mỗi cái này trên diễn đàn có nhiều bài viết nhưng không có bài nào hướng dẫn giải mã g_code hết còn mã g code đã có phần mền sinh ra mình chỉ việc giải mã cho vdk nó hiểu ->thực thi cái giải mã mình điếc rùi các bạn có ý kiến gì không cò nhiều anh làm được rùi mà nhưng mình nghĩ giấu nghề cho nên những phần quang trọng cơ bản lại không nói đến toàn nói cài cao siêu không mình mới tìm hiểu mà không có tài liệu cho nên bí quá

Comment

Cái này từ chuyên môn gọi là "nội suy g-code".
          Mốn "nội suy g-code" thì việc đầu tiên là phải hiểu được ngôn ngữ g-code. Giống như ngôn ngữ C, python .v.v...
          Sau đó viết một bộ biên dịch làm công việc như bộ biên dịch C, python .v.v.. dịch từ văn bản ra ngôn ngữ máy vậy.
          Bộ biên dịch có thể chạy trên pc hay trên vdk hay cả hai, sau đó sẽ được thứ tương tự như sau:
          VD:
          [g-code] | G96 S854 M42 M03 M08 | =================> [ cái thứ mà ta làm ] =============> xuất ra xung step, hay lệnh servo

xong, rất đơn giản.
          Từ chối trách nhiệm:
          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
          Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
            Cái này từ chuyên môn gọi là "nội suy g-code".
            Mốn "nội suy g-code" thì việc đầu tiên là phải hiểu được ngôn ngữ g-code. Giống như ngôn ngữ C, python .v.v...
            Sau đó viết một bộ biên dịch làm công việc như bộ biên dịch C, python .v.v.. dịch từ văn bản ra ngôn ngữ máy vậy.
            Bộ biên dịch có thể chạy trên pc hay trên vdk hay cả hai, sau đó sẽ được thứ tương tự như sau:
            VD:
            [g-code] | G96 S854 M42 M03 M08 | =================> [ cái thứ mà ta làm ] =============> xuất ra xung step, hay lệnh servo

xong, rất đơn giản.
            anh cho em 1 vd đơn giản về biên dich mả gcode ra mã máy có duoc hong ạ

viết bang vb có bien dich duoc hong anh

Comment

anh cho em 1 vd đơn giản về biên dich mả gcode ra mã máy có duoc hong ạ

viết bang vb có bien dich duoc hong anh
              1* viết bằng bất kỳ cái gì cũng được.
              2* Có 2 ví dụ lớn hoàn chỉn, chạy trên pc có mach3, emc2 (LinuxCNC.org)
              chạy trên pc và mcu [ Planet CNC ]
              Từ chối trách nhiệm:
              Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

em vừa xem so qua cái mach3 nó có biên dịch ra mả máy hông anh chứ em nghĩ viết trình bên dịch là quá khó so với khả nạng của mình em mới học cao đẳng à mach 3 tự nạp xuống vdk hả anh

Comment

em vừa xem so qua cái mach3 nó có biên dịch ra mả máy hông anh chứ em nghĩ viết trình bên dịch là quá khó so với khả nạng của mình em mới học cao đẳng à mach 3 tự nạp xuống vdk hả anh
                  Câu trả lời của em đúng là với trình độ cao đẳng thiệt.
                  o_0 theo anh thì phải trình tương đương giáo sư hay tiến sĩ gì đó mới giải nổi, vì đây là bài toán "nội suy g-code" chạy trên vdk với cấu hình vô cùng hạn chế, cái này ban đầu đã biết là nó vượt xa, rất xa với điều kiện hiện tại của em, tuy nhiên lại cho rằng em là thần đồng hay thiên tài gì đó nên mới post trả lời, hóa ra không phải, thôi bỏ đi em ạ cố quá quá cố.
                  Từ chối trách nhiệm:

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhnhabp Tìm hiểu thêm về thanhnhabp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X