Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cảm biến hồng ngoại

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phong0602028 Xem bài viết
    anh em ơi,cho hỏi cái ,con cảm biến hồng ngoại hoạt động ở mấy vôn,mạch thu phát em lắp không nổi ,anh chị nào giúp em với,cảm ơn anh chị nhiều!!!
    Cái này sử dụng VDk kết hợp với 1 cặp thu phát hồng ngoại nữa là đc đúng không bà con?

Nơi đáng tin cậy để bạn có thể chọn một gia sư tại nhà có chất lượng và chuyên môn cao.
    LH: 0984.345.554

Comment

chào các Pro. cho em hỏi. em làm cái mạch chống trộm. em mua linh kiện về, con phát tia hồng ngoài và con thu, con thu có 3 chân, trên linh kiện không ghi một kí hiệu nào, em không thể biết được chân nào là VCC chân nào là Mass chân nào là chân tín hiệu. em đính kèm hình cho máy anh xem. anh nào làm rồi có kinh nghiệm giúp đở em.em cảm ơn nhiềuClick image for larger version

Name:	IMG0175A.jpg
Views:	1
Size:	8.4 KB
ID:	1345970Click image for larger version

Name:	IMG0176A.jpg
Views:	2
Size:	8.4 KB
ID:	1345971Click image for larger version

Name:	IMG0173A.jpg
Size:	10.3 KB
ID:	1345968Click image for larger version

Name:	IMG0177A.jpg
Size:	8.5 KB
ID:	1345972Click image for larger version

Name:	IMG0174A.jpg
Size:	8.6 KB
ID:	1345969

Comment

bác nào có sơ đồ mạch cảm biến dò đường cho robot không cho minh xin với ! minh đang rất cần

Comment

chào các Pro. cho em hỏi. em làm cái mạch chống trộm. em mua linh kiện về, con phát tia hồng ngoài và con thu, con thu có 3 chân, trên linh kiện không ghi một kí hiệu nào, em không thể biết được chân nào là VCC chân nào là Mass chân nào là chân tín hiệu. em đính kèm hình cho máy anh xem. anh nào làm rồi có kinh nghiệm giúp đở em.em cảm ơn nhiều

từ trái qua. chân 1 là GND, 2 là Vcc, 3 là Vout

Comment

Nguyên văn bởi ndc447448 Xem bài viết
            chào các Pro. cho em hỏi. em làm cái mạch chống trộm. em mua linh kiện về, con phát tia hồng ngoài và con thu, con thu có 3 chân, trên linh kiện không ghi một kí hiệu nào, em không thể biết được chân nào là VCC chân nào là Mass chân nào là chân tín hiệu. em đính kèm hình cho máy anh xem. anh nào làm rồi có kinh nghiệm giúp đở em.em cảm ơn nhiều[ATTACH=CONFIG]26267[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]26268[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]26265[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]26269[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]26266[/ATTACH]

dùng con có vỏ sắt như hình dưới, nhạy hơn,thu ác hơn, có khả năng chống nhiễu:
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi sambinh89 Xem bài viết
              bác nào có sơ đồ mạch cảm biến dò đường cho robot không cho minh xin với ! minh đang rất cần
              chay ngon doClick image for larger version

Name:	upload.JPG
Views:	3
Size:	18.9 KB
ID:	1351190
              đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

mach phat thu hong ngoai co may loai nhi?
                dung led_led hay led_tranistor la sao vay cac bro?
                mong duoc thinh giao!!

Comment

Nguyên văn bởi donkihote10 Xem bài viết
                  mach phat thu hong ngoai co may loai nhi?
                  dung led_led hay led_tranistor la sao vay cac bro?
                  mong duoc thinh giao!!
                  có rất nhiều loại thu phát hồng ngoại,co loai 2 chân như led gồn 2 con thu phát,con màu đen là thu còn phát là con màu trắng.cách đấu nối nó như sơ đồ mình đã đưa lên đó.còn một loại nữa là con phát vẫn thế,như con trên,còn con thu thì nó có 3 chân Vcc,gnd và out.bác có thể vào google đánh cảm biến hồng ngoại bằng hình ảnh ra một đống.còn một loại nữa là PIR nó là loại cảm biến thụ động hay còn gọi cảm biến thân nhiệt dùng trong các cửa tự động như trong siêu thị đó.khoảng cách của nó tầm 7m- 15m tùy thuộc vào modun đi theo nó và kính lọc của nó nữa con này cũng có 3 chân nhưng nó bao gồm cả thu lẫn phát trong đó rồi.hay nói cách khác cặp thu phát dặt song song nhau.nó hoạt động theo kiểu khi có người đi qua do người có thân nhiệt nên có phát ra một sóng hồng ngoại và mắt thu của nó nhận dc và xử lý tín hiệu đâuf ra (cái này em có tìm hiểu qua nhưng ko sâu nên bác muốn tìm hiểu kĩ thì đọc thêm tài liệu) chắc còn nhiều loại nữa nhưng sức có hạn nên em chỉ chém cho bác đến thế thôi.bác đã rõ rồi chứ.ok
                  à còn cách mắc thêm tranistor chỉ là để khuếch đại tín hiệu đầu ra thôi ko có j.loại nào bác cũng có thể mắc thêm dc

Comment

thanks bác vậy con thu hồng ngoại tín hiệu của nó yếu phải dùng transistor khuếch đại tín hiệu lên.

Comment

thanks bác vậy con thu hồng ngoại tín hiệu của nó yếu phải dùng transistor khuếch đại tín hiệu lên.
                      chính con nhà bà xác luôn...nhưng thường thì hai con phát và thu đặt gần nhau(chiếu vào nhau ở khoảng cách tầm 50cm) thì cũng không cần có thể đưa luôn vào vxl nó vẫn xét như thường.

Comment

hôm nay mới chạy ra nhật tảo mua con phát với thu,phát thì ok,còn thu thì em dùng transistor làm công tắc.nghĩa là con thu bị che không nhận tín hiệu -> V_out ở mức cao làm transistor dẫn,đèn led kiểm tra sáng lên.đây là phần cảm biến,còn phần điều khiển dùng PIC (đếm sản phẩm),em có thể dùng tín hiệu của mạch cảm biến này đưa vào IC luôn he?

Comment

như vậy thì xa bao nhiêu cũng không sao,chỉ cần có tín hiệu làm transistor phát nguồn vào IC thì ok,được không ta?

Comment

hôm nay mới chạy ra nhật tảo mua con phát với thu,phát thì ok,còn thu thì em dùng transistor làm công tắc.nghĩa là con thu bị che không nhận tín hiệu -> V_out ở mức cao làm transistor dẫn,đèn led kiểm tra sáng lên.đây là phần cảm biến,còn phần điều khiển dùng PIC (đếm sản phẩm),em có thể dùng tín hiệu của mạch cảm biến này đưa vào IC luôn he?
                            có 2 vấn đề mình cần nó với bạn:
                            +thứ nhất: cái loại cảm biến gọi là led thu (màu đen đó)khoảng cách nhận của nó sẽ ngắn hơn so với loại cảm biến có 3 chân kia.và cả 2 loại này mình nhớ không nhầm thì nó chỉ được tầm 4 đến 6 m thôi chứ không xa đâu (đấy là khuếch đại kiểu đalinhtorr rồi đấy)đương nhiên có thể nó sẽ xa hơn nữa nhưng loại mua ở chợ chỉ dc thế thôi còn loại trong các mạch tivi cũng khá xa nhưng cũng không quá 10m đâu.đấy là mạch thiết kế còn chuẩn đấy.
                            +thứ 2: tín hiệu đưa vào vi xử lý chỉ dc max =5v thôi bạn nhé,cao hơn khả năng con pic của bạn đi gặp diêm vương luôn đó,nếu không gặp thì nó cũng què quặt luôn chân bạn cấp tín hiệu cảm biến vào cho nó đấy.vì vậy bạn cần chú ý.còn cấp tín hiệu đóng cắt rơle hay những thứ khác thì tùy từng trường hợp.bạn nên lưu ý một điều là đã là tín hiệu thì nên để từ 0-5v là tốt nhất.

Comment

uhm em để Vcc là 5v thôi,hỏi bác cái này luôn nha,em cấp nguồn cho con phát là xung vuông thì con thu nhận ra còn cấp nguồn DC cho con phát thì con thu lại không nhận ra (em đã kiểm tra bằng camera điện thoại thấy con led phát sáng lên) là sao? có phải con led thu 3 chân màu đen chỉ nhận hồng ngoại dạng xung thôi sao?

Comment

uhm em để Vcc là 5v thôi,hỏi bác cái này luôn nha,em cấp nguồn cho con phát là xung vuông thì con thu nhận ra còn cấp nguồn DC cho con phát thì con thu lại không nhận ra (em đã kiểm tra bằng camera điện thoại thấy con led phát sáng lên) là sao? có phải con led thu 3 chân màu đen chỉ nhận hồng ngoại dạng xung thôi sao?
                                Nó nhận xung hồng ngoại nhưng ở tần số khoàng 36-38khz.
                                bộ phát của bạn phải phát đc ở tầm tần số đó.
                                ĐT: 0972 20 58 68
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

ngodacbang Tìm hiểu thêm về ngodacbang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X