Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về cách làm robot dò đường đơn giản.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về cách làm robot dò đường đơn giản.

Mình vừa tìm đc 1 trang có hướng dẫn làm robot dò đường đơn giản, http://www.plan.eeelabs.org/2009/12/...g-on-gian.html, chỉ xài BJT và quang trở thôi.

Sơ đồ mạch điện như sau:

Nó có cả clip chạy demo của robot đó nhưng mình lắp mạch y sì hướng dẫn (chỉ thay con 2N3904 bằng C1815) nhưng rất tiếc con robot nó chẳng nhúc nhích.
    Đo dòng Ic thì chỉ thấy cỡ 40mA chớ mấy, mà trong khi đó moto dạng nhỏ đi nữa cũng cần cỡ 100mA mới chạy nổi. Các bác có cách nào khắc phục ko? (ko cần xài opam).

mình cũng gặp vấn đề tương tự như bạn
    mình cũng đang tham khảo trang web kia nhưng lắp thì không chạy được
    nếu bạn lắp dược rồi thì báo cho mình biết với nha
    cảm ơn bạn nhiều

Comment

Mình không dùng cách đó nữa, bây h mình xài opamp luôn, chạy ổn định hơn.

Bạn có thể vào đây xem bài viết hướng dẫn của mình:
      http://dtvt.org/dtvt.asp?TID=8608&get=last#47399

@all: làm sao nhúng video vào diễn đàn nhỉ? bó tay.

Comment

rưa ta chỉ dung quang trở, led, động cơ vs nguồn có dc ko nhỉ. mình nghĩ như thế cũng dc

Comment

có anh chị nào trong diễn đàn có thể cho em cái video quay lại quá trình làm con robot dò đường đơn giản sử dụng op amp so sánh không ạ!
          Em cũng muốn làm 1 con nhưng khổ nổi em mới có lớp 7 à nên nhìn mấy cái sơ đồ loạn hết cả mắt mong các anh chị thông cảm và giúp đỡ em, em đam mê mấy việc chế tạo robot này lắm. Em xin cảm ơn các anh chị.

Comment

Cần 1 chút kiến thức mới làm được em ạ, đôi khi người ta up mạch lên nhưng chưa chắc đã chính xác hoặc có thể chỉnh sửa code.Em mới học lớp 7 nhưng nếu đam mê làm robot thì hãy bắt đầu bằng Arduino trước, cái này thì đã có code sẵn+ phần cứng để e tập tành.
            Nếu e cần có thể qua chỗ anh nghịch, bên a cung cấp một số loại module của Arduino ( có cả board cho robot dò đường)

Cửa hàng SmartShop
            Add: Số nhà 14,Ngõ 71, ngách 35/69,Vũ Tông Phan (Khương Hạ), Thanh Xuân, Hà Nội
            Hotline: 0974.74.76.82
            Web: giaiphaptudong.com.vn

Thân,

Comment

nhưng em ở tận nha trang thì làm cách nào

Comment

BKIT không chơi bẩn chắc anh đã vô địch rồi :d

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtuan99bk Tìm hiểu thêm về minhtuan99bk

Bài viết mới nhất