Thông báo

Collapse
No announcement yet.

dò đường+ lm339

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dò đường+ lm339

Em định dùng LM339 và led hồng ngoại để dò đường, em muấn hỏi là em mắc như vậy đã đúng chưa? em muốn giá tri điện áp đưa vào đầu vào đảo của LM339 là 12v khi có tín hiệu đưa tới LED thu, và điện áp out ra của LM339 là 5V thì giá trị của R2, R3 và VR là bao nhiêu thì phù hợp?
    Em cảm ơn ạ!

Dùng ADC dò đường đi cho chuẩn, nếu muồn dùng lm thì thêm con led tín hiệu nữa, vặn cái vr nêu thấy led sáng là ok !

Comment

Nguyên văn bởi votinh_kt Xem bài viết
      Dùng ADC dò đường đi cho chuẩn, nếu muồn dùng lm thì thêm con led tín hiệu nữa, vặn cái vr nêu thấy led sáng là ok !
      pác thử nói rõ hơn cách dò dường bằng adc được không.em cũng định làm nhưng chưa rõ cái đấy lắm.

Comment

Nguyên văn bởi dongspkt87 Xem bài viết
        Em định dùng LM339 và led hồng ngoại để dò đường, em muấn hỏi là em mắc như vậy đã đúng chưa? em muốn giá tri điện áp đưa vào đầu vào đảo của LM339 là 12v khi có tín hiệu đưa tới LED thu, và điện áp out ra của LM339 là 5V thì giá trị của R2, R3 và VR là bao nhiêu thì phù hợp?
        Em cảm ơn ạ!
        - Đây là mạch so sánh (chỉ có 2 mức cao, thấp) vì thế các điện trở không quýêt đinh được điện áp ra.đầu ra bao giời cũng là 0v (mức thấp hoặc gần bằng VCC (mức cao). Muốn có đầu ra 5V thì mắc con điot ổn áp 5V vào đầu ra.
        - Khi có tín hiệu đưa tới LED thu thì đầu ra ở mức cao. Thì phải đảo 2 chân (+) và (-) cho nhau, và đảo lại chiều của con LED thu.
        - Chọn R2=R3=10K ta sẽ có ngưỡng so sánh là 6V.VR1 chọn loại 10K.. Khi điot thu dẫn hoàn toàn thì R của nó rất nhỏ (vài tram om) từ đó tính được điện áp tại chân (+) lúc đó là gần bằng VCC và > 6V như vậy đầu ra sẽ ở mức cao.

Comment

vậy la dò dường bằng ADC sao? mạch này mình đã thử cắm trực tiếp rùi bặn cứ cắm thử rùi sẽ có trị số cụ thể thôi mà. Mình muần hỏi là dò đường bằng ADC sẽ như thế nào vậy bạn?
          Không biết ký thế nào?

Comment

ADC : analog digital convert , chuyển đổi từ tín hiệu tương tự sang số. Cơ bản là giá trị led thu thu được sẽ trả tín hiệu về vi điều khiển. Bạn sử lý tín hiệu này( nôm na no gầm giống cái tín hiệu quét led 7seg) thành 255 giá trị. Các màu sắc sẽ có từng khoảng khác nhau trong 255 phần đó.

Comment

Bác giải thích thế thì ,,,,,,,,,,,,,,Ứng dụng ADC dò đường thì hay là vì: ko phải sân nào cũng giống nhau, độ phản xạ ko giống nhau--->áp rơi trên cảm biến( quang trở hay led thu hồng ngoại) cũng ko là cố định, sẽ có khoảng là vùng chết( ko rõ logic), nếu đưa vào VDK thì hỏng bét hết, như vậy ta cần 1 mạch lật trigo. Nhưng nếu dùng ADC thì ta khỏi cần trigo, tùy biến vô tư. VDK lại có khả năng học sân thi đấu.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                Bác giải thích thế thì ,,,,,,,,,,,,,,Ứng dụng ADC dò đường thì hay là vì: ko phải sân nào cũng giống nhau, độ phản xạ ko giống nhau--->áp rơi trên cảm biến( quang trở hay led thu hồng ngoại) cũng ko là cố định, sẽ có khoảng là vùng chết( ko rõ logic), nếu đưa vào VDK thì hỏng bét hết, như vậy ta cần 1 mạch lật trigo. Nhưng nếu dùng ADC thì ta khỏi cần trigo, tùy biến vô tư. VDK lại có khả năng học sân thi đấu.
                Bác giải thích vậy em cũng chả hiểu !

Comment

ko hiểu thì bạn ko phải là dân thiết kế mạch điện và lập trình cho robot tham gia robocon rồi

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Về tác giả

Collapse

dongspkt87 Tìm hiểu thêm về dongspkt87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X