Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ThiẾt kẾ mẠch cho robot tỰ ĐỘng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ThiẾt kẾ mẠch cho robot tỰ ĐỘng

Chủ đề năm nay mình thấy có một đặc điểm là cơ khí thật chính xác và điện cũng thật sự hay.
    Mình lập chủ đề này để mọi người cùng thảo luận cho ý kiến.
    Cùng nhau xây dựng nên một bảng mạch hoàn chỉnh.
    Trước tiên các bạn hãy giải quyết vấn đề làm thế nào để tăng số chân điều khiển cho PIC hoặc dòng ATMEL.

dùng cho robot từng ấy chân là thừa rùi bác ạ: em dùng pic 16f877a đà thueaf khối chân rùi mạch em dc 6 dc;

Comment

Đội mình làm đến 8 động cơ! và một số cơ cấu cần chân điều khiển của pic nữa. Nhưng chưa tìm ra giải pháp tăng số chân điều khiển. Mà Con Píc6f877a chỉ có 33 chân vào ra!

Comment

Gì mà 8 động cơ_Vãi cả hàng thế này_Nếu các động cơ của bạn ko nhất thiết on cùng 1 lúc mà bạn đk lần lượt từng động cơ thì có thể dùng 4066 để mở rộng đầu ra PWM cũng đc. Còn để đảo chiều thì dùng 74HC138 ấy_có 8 đầu ra mà tốn có 3 PIN

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

ai lại dùng 138 dùng 74hc164 hay 74/6b 595 ấy. còn ngõ vào thì dùng 74hc151 hay 74hc165.
          |

Comment

cái này hay nhát là dùng 74hc595 ic ghi dịch không có thì dùng máy con mà các bác đẫ đưa trên cũng dc. mà làm gì lắm dc thế hả bác QEDAD

Comment

138 hay 164 thì còn tùy vào số lượng đầu ra. cần 8 thì dùng 164 làm gì?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

mình là dân cơ chính hiệu.
                Nên mạch cũng mới làm thôi! nhờ các bạn chỉ giúp cách vẽ mạch cho nó ntn nhé!
                mà cũng chẳng hiểu nổi mọi người làm thế nào mà con auto đặt ngọn lửa lại ít hơn 8 đc nhỉ?
                ah hay chiến thuật gắp từng quà một.
                Đội mình chơi cả hai luôn!
                hay có cách nào lạ bày ình voới! ok?

Comment

khác chứ bạn 164 hay 595 có thể dk nhiều chân cùng 1 lúc còn 138 đâu có
                  |

Comment

robot mà 8 động cơ thì đúng là 1 cái xe tăng mất.cần gì nhiều thế nhỉ 6 dc thì dùng dòn atmel cũng đc.đội mà có ông lập trình ngon ngon thì dùng loại đó cho rẻ.nhưng ko đảm bảo an toàn.kakak

Comment

sao lại bảo 8 động cơ thì như cái xe tăng?xe tăng cũng chỉ như các xe bình thường thôi mà.còn dùng thả lửa 8 động cơ thì đảm bảo là chính xác tuyệt đối nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi cnc11 Xem bài viết
                        ai lại dùng 138 dùng 74hc164 hay 74/6b 595 ấy. còn ngõ vào thì dùng 74hc151 hay 74hc165.
                        Mở rộng ngõ ra dùng con nào hay nhất các bác, em dùng thử con 74595 khí reset VĐK thì các ngõ ra của 595 nó ko ổn định, 74164 em chưa thử

Comment

sôi nổi ghê nhỉ.cái đề năm nay lại kỳ nhỉ.bắt nâng con tự động lên nữa.mà của bác kia làm chi mà nhìu D/C thế thỉ ???

Email:
                          Gmail:

Comment

thiếu chân có hai giải pháp 1 là dùng thêm 1 chip nữa giao tiếp với nhau theo chủ tớ. hai là dùng IC phân kênh. Theo mình bạn dùng atmega128 có mà đến cả chục động cơ không hết

Comment

Về tác giả

Collapse

QEDAD Tìm hiểu thêm về QEDAD

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X