Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cảm biến.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch cảm biến.

Em đang làm con robo do đường mà giờ đang vướng cái mạch cảm biến. em làm hoài mà chẳng đc cái j cả. Anh nào đã làm mạch này rồi thì chỉ giáo giùm e với.

Bạn xem tài liệu chưa? Mà thôi bạn ơi bọn TQ rô bốt của nó chẳng cần đến dò đường nữa cơ

Comment

mới bắt đầu thì chỉ có làm theo kiểu dò vạch trắng thôi. bạn huynhdanghuy đã làm những gì rồi mà kêu chẳng được cái gì cả? bạn nêu hiện tượng thì mọi người mới biết và khắc phục lỗi cho bạn chứ.
      |

Comment

bạn cứ bảo mọi người là cho xin một mạch cảm biến không thì bạn phải nói xem mạch của bạn ntn thì mọi người mới giúp được chứ.

Comment

Mình dùng 1 con led trắng siêu sang để phát và dùng con quang trở để thu, nhưng mà nó thu k được tốt lắm, có cái được cái k, mình chỉnh cái biến trở hoài mà nó chẳng được gì cả. Bạn nào có kinh nghiệm làm mạch này rồi thì chỉ giáo giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi huynhdanghuy Xem bài viết
            Mình dùng 1 con led trắng siêu sang để phát và dùng con quang trở để thu, nhưng mà nó thu k được tốt lắm, có cái được cái k, mình chỉnh cái biến trở hoài mà nó chẳng được gì cả. Bạn nào có kinh nghiệm làm mạch này rồi thì chỉ giáo giúp mình với.
            Không biết schematic của bạn thế nào. Để làm được cảm biến dò line tốt thì phải có opamp so sánh tín hiệu nhận về từ quang trờ, phải có tụ lọc nguồn, lọc nhiễu. Ngoài ra tín hiệu ngõ ra phải được đệm thì mới êm. Đây có 1 sản phẩm mẫu cho bạn tham khảo, mạch này đã từng tham gia thi đấu robocon và chưa bao giờ làm mình thất vọng.

Bạn có thể tham khảo schematic này:
            Last edited by OpenDoor; 08-07-2011, 21:01.

Comment

Nguyên văn bởi TrungDigiPRO Xem bài viết
              Bạn xem tài liệu chưa? Mà thôi bạn ơi bọn TQ rô bốt của nó chẳng cần đến dò đường nữa cơ
              ý bạn nói là dùng công nghệ sử lý ảnh á hả. Tụi này mới làm thôi, nên chỉ thử với cảm biến này, chứ xử lý ảnh thì còn lâu

Comment

Bạn có thể dùng mạch Led siêu sáng + quang trở, tùy nền sân để chọn Led nhé, nếu bạn dùng VDK AVR thì có lẽ nên dùng ADC, xử lí đơn giản và nhanh chóng hơn. Bạn có thể tìm hiểu trên hocAVR.com nhé

Comment

Nguyên văn bởi copoor Xem bài viết
                  ý bạn nói là dùng công nghệ sử lý ảnh á hả. Tụi này mới làm thôi, nên chỉ thử với cảm biến này, chứ xử lý ảnh thì còn lâu
                  Có lẽ bọn nó dùng la bàn or xử lí ảnh j đó, mình cũng nên tiến đến công nghệ đó thôi. Bọn mình cũng làm robot nhưng với những công nghệ truyền thống thế này thì cũng khó tiến xa lắm.

Comment

Nguyên văn bởi OpenDoor Xem bài viết
                    Không biết schematic của bạn thế nào. Để làm được cảm biến dò line tốt thì phải có opamp so sánh tín hiệu nhận về từ quang trờ, phải có tụ lọc nguồn, lọc nhiễu. Ngoài ra tín hiệu ngõ ra phải được đệm thì mới êm. Đây có 1 sản phẩm mẫu cho bạn tham khảo, mạch này đã từng tham gia thi đấu robocon và chưa bao giờ làm mình thất vọng.

Bạn có thể tham khảo schematic này:
                    cái này em cũng định làm, anh ơi cho em hỏi là cái con dùng để đệm tín hiệu thì dùng con tương tự như 74245 được không ạ ( cái hình anh post len nó mờ quá), còn cái con op-amp thi em thường dùng con lm358, còn anh thường sử dụng con nào ạ. mạch cua anh nói là không nhiễu, vậy quang trở của anh có cần bao hay che ánh sáng bên ngoài không ạ.

Comment

Bạn dùng con LM358 hoặc LM324 đều đc, lên sân thi đấu có rất nhiều đèn và ánh sang, che quang trở là cực kì cần thiết bạn ak.

Comment

Nguyên văn bởi severfull5 Xem bài viết
                        Bạn dùng con LM358 hoặc LM324 đều đc, lên sân thi đấu có rất nhiều đèn và ánh sang, che quang trở là cực kì cần thiết bạn ak.
                        vậy mình thấy làm thêm 1 hàng led nữa thì hay hơn, với quang trở ở giữa che bằng co nhiệt, hàng led trên 10 con, hàng led dưới 8 con đảm bảo ánh sáng của led qua mặt mọi ánh sáng đèn

Comment

Nếu bạn làm như vậy thì có lẽ sẽ là 1 bước đột phá mới trong điều khiển robot đấy, mình chưa thấy ai làm như vậy

Comment

Về tác giả

Collapse

huynhdanghuy Tìm hiểu thêm về huynhdanghuy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X