Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] cơ cấu bánh lái ô tô điều khiển từ xa !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] cơ cấu bánh lái ô tô điều khiển từ xa !!!

Mình đang phải xây dựng con demo điểu khiển bằng tay. Đang muốn dùng hệ thống bánh lái của ô tô điều khiển từ xa. Ai có tài liệu về cái này thỳ share cho mình với. Mọi năm hầu như robot đều điểu khiển lái bằng 2 động cơ và bánh đa hướng, nhưng năm nay vì cái đề thi này khoai quá, mình muốn thử dùng hệ thông bánh lái của ô tô xem sao. ai có cho mình xin.
    Thanks All !!
    Lecumo@gmail.com

Lái với 2 động cơ, thì lái theo xe tăng.
    Lái với 1 động cơ, thì phải dùng cơ mà là cơ khí rồi. Dùng động cơ chuyển hướng 2 bánh trước.

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
      Lái với 2 động cơ, thì lái theo xe tăng.
      Lái với 1 động cơ, thì phải dùng cơ mà là cơ khí rồi. Dùng động cơ chuyển hướng 2 bánh trước.

Chúc vui.
      biết là thế nên mình mới tìm hiểu bộ bánh lái của ô tô
      đã thiết kế thử 1 lần rồi nhìn rất luột nhưng mà chết hoàn toàn

Comment

cái này muốn ok, bẽ cua gấp bạn phải pwm 2 bánh sau theo góc bẻ, có thể dùng RCservo để bẻ, cái cơ cấu này hồi lớp 5 tôi làm bằng bộ lắp ghép kỹ huật, 5 lớp 5 SPHieu làm robo điều khiển rồi, tin hok ta? cơ cấu không khó, bạn tìm hiểu cách bẻ lái của máy cày là biết
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
          cái này muốn ok, bẽ cua gấp bạn phải pwm 2 bánh sau theo góc bẻ, có thể dùng RCservo để bẻ, cái cơ cấu này hồi lớp 5 tôi làm bằng bộ lắp ghép kỹ huật, 5 lớp 5 SPHieu làm robo điều khiển rồi, tin hok ta? cơ cấu không khó, bạn tìm hiểu cách bẻ lái của máy cày là biết
          mình ko hiểu, bạn có thể tả rõ hơn ko

Comment

Bạn muốn bẻ lái bánh trước, thế bánh sau bạn định dùng 2 động cơ chạy như robot bình thường hay chỉ dùng 1 động cơ để dẫn động 2 bánh?
            Nếu dùng 1 động cơ thì phải làm cho nó bộ vi sai nữa. Lại thêm phần rắc rối. Theo mình chạy bẻ lái bằng 2 mô tơ sau vẫn dễ hơn.
            Còn muốn làm cơ cấu bẻ lái bánh trước bạn có thể google là có nhiều hình ảnh lắm
            Mà bẻ lái cho con bằng tay thì đừng dùng servo như SPH nói nhé!

Comment

Nguyên văn bởi ckd08 Xem bài viết
              Bạn muốn bẻ lái bánh trước, thế bánh sau bạn định dùng 2 động cơ chạy như robot bình thường hay chỉ dùng 1 động cơ để dẫn động 2 bánh?
              Nếu dùng 1 động cơ thì phải làm cho nó bộ vi sai nữa. Lại thêm phần rắc rối. Theo mình chạy bẻ lái bằng 2 mô tơ sau vẫn dễ hơn.
              Còn muốn làm cơ cấu bẻ lái bánh trước bạn có thể google là có nhiều hình ảnh lắm
              bọn mình dùng xích tải .
              mà tiện thể anh em so sánh cho ý kiến về 2 cách lái 1 động cơ và 2 động cơ nhé

Comment

Nguyên văn bởi ckd08 Xem bài viết
                chạy ở tốc độ thấp thì có nhất thiết dùng vi sai ko?em nghĩ chỉ ở ô tô khi nó chạy tốc độ sao thì mới cần vi sai để vào cua còn robo tốc độ ko lớn lắm lên chắc cũng ko cần,mặc dù ko có nó sẽ giảm sự mượt ma khi vào cua

Comment

Nguyên văn bởi tititaka Xem bài viết
                  chạy ở tốc độ thấp thì có nhất thiết dùng vi sai ko?em nghĩ chỉ ở ô tô khi nó chạy tốc độ sao thì mới cần vi sai để vào cua còn robo tốc độ ko lớn lắm lên chắc cũng ko cần,mặc dù ko có nó sẽ giảm sự mượt ma khi vào cua
                  Không chỉ là không mượt. Mà con bằng tay năm nay người ngồi lên nữa lên cũng khá nặng. Không làm vi sai: nhẹ thì trượt như điên. Nặng thì gãy trục bánh sau
                  Đề năm nay chạy 2 động cơ độc lập vẫn hợp lý hơn. Hoặc chạy xích cũng được đấy Năm 2010 BKHN có con bằng tay tải được hơn 100kg đó. Thấy 2 đứa ngồi lên mà vẫn chạy được

Comment

gần 100kg mà đã gãy đc cái trục sau phi 1 dài 55 phân thỳ hãi thật :-s
                    công nhận phải có vi sai kua mới mượt, muốn chiến thắng phải đầu tư )
                    Last edited by anhmone; 14-11-2011, 23:48.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhmone Tìm hiểu thêm về anhmone

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X