Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Đầu ra của L298 quá thấp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Đầu ra của L298 quá thấp

Chào mọi người.
    Em đang làm một đồ án về xe robo. Gặp phải vấn đề với module điều khiển động cơ bằng L298 như sau :

Click image for larger version

Name:	L298.jpg
Views:	1
Size:	74.2 KB
ID:	1411334
    • Chiều quay của 2 động cơ DC được điều khiển bằng 2 chân RC0 và RD0 của PIC18f4550.
    • 2 chân này nối với IC not 7404 để tạo thành 4 đầu vào nối với 4 chân IN1, IN2, IN3, IN4 của L298
    • 2 chân PWM của PIC được nối vào 2 chân ENA và ENB của L298.
    • Chân nguồn cấp Vs của L298 được nối với nguồn 3V, 5V hoặc 12V.

Khi làm ra mạch thật, em đo thấy tín hiệu đầu vào ở các chân L298 đều ok, nhưng các chân đầu ra của nó chỉ khoảng 0.2 volt --> không thể quay được động cơ!

Mong được sự giúp đỡ của mọi người. Em xin cảm ơn.

để điều khiển đông cơ PWM dùng L298 bạn lắp theo mạch này
    Click image for larger version

Name:	l298.jpg
Views:	1
Size:	56.3 KB
ID:	1354744
    mạch này mình cũng đã từng lắp để điều khiển robot rồi, mạch chạy ok

Comment

Cảm ơn anh ! Em sẽ thử test mạch này xem sao.

Em có một thắc mắc là nếu mắc mạch như vậy thì tại những thời điểm xung PWM = 0 (duty cycle < 100%) thì cặp đầu vào IN IN của L298 sẽ nhận giá trị 0 - 0 --> theo datasheet thì đây là chế độ Fast Motor Stop ---> trong một giây PWM có bao nhiêu xung (vd : 1200hz ) thì động cơ sẽ rơi vào chế độ stop này từng đó lần.

Vậy việc bị dừng liên tiếp như vậy có ảnh hưởng đến tốc độ động cơ hay k ( k thể đạt được vận tốc mong muốn ) ?

Em xin cảm ơn.

Comment

THeo mình mạch anh vietlamdt cũng hay ! Nhưng ko cần thiết phải cần mấy con AND và bạn có thể lấy các chân IN1...IN4 + ENA + EB

Vì L298 mình nhớ tần số nó hoạt động khá nhanh! Bạn có thể SET IN1=1 và IN2=0 + PWM để điều khiển ENA khi đó ta sẽ đkhien được theo PWM

Mình cũng làm như vậy! mạch đơn giản hơn

Comment

Các bác cho em hỏi vấn đề về l298 với ạ,em đang làm mạch điều khiển tốc độ quay của động cơ,nhưng khi em cho xung qua l298 đầu ra vẫn là xung,chỉ là biên độ nhỏ hơn,như thế có đúng không ạ,thầy của em bảo phải ra dòng 1 chiều mới được

Comment

BKIT không chơi bẩn chắc anh đã vô địch rồi :d

Comment

Về tác giả

Collapse

UenX Tìm hiểu thêm về UenX

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X