Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em làm robot tránh vật cản !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em làm robot tránh vật cản !

Em đang làm con robot tránh vật cản dùng PIC 16f84 từ nguồn http://www.geocities.com/tjacodesign.../cerberes.html
    .Em cũng mới vào nghề các bác cho em hỏi 1 số thứ nhé: em định dùng động cơ 12V có dc ko ?.Em có hỏi con SHF 506 nhung ko dc, vậy có thể thay = con gì .Và 1 điều cuối cùng bác nào có tài liệu hoặc mạch robot tránh vật cản thì share cho em với >CÁm ơn các bác trước nhé !!!!
    Còn đây là mạch.
    Attached Files

Mình cũng mói mua cuốn sách có cai mạch cua bạn co gi` mình gửi cho!
    Tai mình mua sách về mà đọc chã hiểu gì cả.Có gì minh pót lên sau
    =D
    Rẹt rẹt....................xẹt xẹt......................roạt.......xong,,,,,, ,,,,,,,,xuống dòng...................Dohoanggiang

Comment

Cai` mạch này nhìn nhức đầu wa
      Rẹt rẹt....................xẹt xẹt......................roạt.......xong,,,,,, ,,,,,,,,xuống dòng...................Dohoanggiang

Comment

Nguyên văn bởi dohoanggiang Xem bài viết
        Cai` mạch này nhìn nhức đầu wa
        Các bác chờ vài hôm nữa nhé.Mình sắp thi lại xong rồi
        Cuối tuần này mình sẽ nói về cái mạch đó & mạch của mình

Comment

Ông này làm xong rồi mà vẫn còn nghiên cứu ghê thế

Comment

Vừa thi xong. như đã hứa với các bác em sẽ nói những gì em biết về cái mạch này gồm 4 khối: PIC, LED thu, phát, động cơ

1. Đầu tiên em sẽ nói về cái mạch động cơ ( 4 tran quanh 1 động cơ ), đó là mạch cầu H có tác dụng cấp nguồn cho đông cơ (trong mạch là 5V ), tác dụng của mạch cầu này là cấp nguồn theo ý mình vào DC, vì nếu lấy trực tiếp nguồn từ chân PIC áp sẽ rất thấp và DC chạy yếu, sử dụng nó thì cứ như bt nếu chân ra PIC là "1" thì vào DC cũng là "1" ( nhưng 1 ở mức điện áp mình đưa vào, VD: lắp nguồn 12V vào mạch cầu thì tín hiệu "1" là khoảng 10V ), tương tự tín hiệu ra PIC là 0 thì vào DC là 0V .Thật ra em không dùng mạch cầu H em dùng luôn con L293 vì mạch H chập chờn ( có lẽ ko bit chọn tran ,Bác nào làm mạch H tốt chỉ giáo em nhé).

Động cơ em dùng loại có hộp giảm tốc chứ dùng loại bt thì ko chạy đâu ( nếu dùng loại bt thì phải thêm thì phải thêm dây chun làm bộ truyền động ,giống xích xe đó thì lắp đặt khó hơn 1 tý)

2.Bây giờ là về con PIC: mạch này dùng R C tạo dao động cho PIC( các chân 15 16 , các bác dùng thạch anh cũng dc), các chân còn lại thì giống như trong hình.

3.LED thu :chân 12 13 của PIC nhận tín hiệu từ LED phát ( con LHF506-36,con này các bác có thể thay = con LED thu hồng ngoại hoặc quang trở),
            4.Còn về mạch LED phát thì như sau: mạch này hơi cồng kềnh ( cho cả con so sánh L393, em nghĩ là ko cần thiết, chỉ cần con LED phát nối với trở lên nguồn là được )
            Trên đây là về cái mạch .

Còn về con robot Thì gồm các khối sau : Nguồn, Động cơ, thu phát, khối mạch PIC ( tất nhiên cả PIn )
            Nguyên lý hoạt động là :Khi ko gặp vật cản LED phát phát as ra ngoài ko bị cản trở,LED thu giữ nguyên mức điện áp, gặp vật cản as bị phản xạ lại đập vào LED thu gây thay đổi điện áp ở chân LED thu ,từ đó báo về PIC xử lý (công đoạn lập trình ) để có điều chỉnh thích hợp cho DC.Tối thiểu cần 2 cặp LED thu phát ở đằng trước robot để nhận biết trái phải.

Đó ! Chỉ có vậy thôi .Trên đây là chút hb ít ỏi của mình các bậc Pro xem có gì sai xót xin chỉ giáo chứ em ko giám múa trans qua mắt thợ .Các bác xem có gì thì hồi âm nhé (Nếu các bác có nhu cầu em sẽ up cái mạch của em lên ).Thôi em EURO đây
            Last edited by duongbk; 27-06-2008, 02:18.

Comment

Nguyên văn bởi dohoanggiang Xem bài viết
              Mình cũng mói mua cuốn sách có cai mạch cua bạn co gi` mình gửi cho!
              Tai mình mua sách về mà đọc chã hiểu gì cả.Có gì minh pót lên sau
              =D
              À mà bác Giang post sách cho anh em đê !
              Cảm ơn trước !!!!!!!

Comment

Để khi nào rảnh tui pót lên cho giờ tui đang đi du lịch. cuốn sách đó mới phát hành mà chắc chỗ bác cũng có đấy thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

duongbk Tìm hiểu thêm về duongbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X