Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đỡ về mạch cảm biến hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đỡ về mạch cảm biến hồng ngoại

hiện mình đang làm đồ án tốt nghiệp,mình đang vướn mắc ở cái mạch cảm biến hồng ngoại,bạn nào biết chỉ giúp cho mình vài thắc mắc:
    - giá trị R1 R2 R3 là bao nhiêu,
    - cách chỉnh biến trở như thế nào để mức ra là 24v khi cảm biến thu và cảm biến phát bị chắn (nghĩa là khi bị chắn thì cổng ra có giá trị ở mức 1)
    mình dùng nguồn 24v,5A.mong các bạn chỉ bảo giúp...cảm ơn các bạn nhiều nhiều

sơ đồ mạch mình có post kèm theo đây ạ
    Click image for larger version

Name:	lethu.JPG
Views:	1
Size:	22.6 KB
ID:	1412083
    •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
    «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
    •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

Mình nghĩ dùng tới 24 v làm gì. Dùng 9V, kết hợp zener đầu ra nữa. Nếu không die con VDk luôn
    con R2 cho khoảng 10k, con R1 thì tự tính: VD: Vcc=9v; dòng qua led phát 10ma; sụt áp trên led là 3v==> R1=9-3/10ma=??
    Con r3 khoảng 10k, nhưng mình thấy con led của bạn không rõ cực nào là anot, cực nào là katot. Bạn lắp hay vậy .
    Chạy làm sao dc

Comment

bạn tham khảo mạch này xem
      [/url]

Comment

cảm ơn bạn đã giúp đỡ,mình không đưa vào vi điều khiểu mà là đưa vào plc...nên cần mức 1 là 24v.à mà hình như mình mắc nhầm led thì phải..hehehe.bạn ĐỨCơi...vậy nếu mình dùng 24v thì mấy con trở đó tính là bao nhiêu vậy bạn...với lại nhờ bạn chỉ mình cách chỉnh biến trở với...mình phải đo điện áp chuẩn so sánh như thế nào??? híc...giúp mình với
        •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
        «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
        •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

Comment

Nguyên văn bởi lethu3006 Xem bài viết
          cảm ơn bạn đã giúp đỡ,mình không đưa vào vi điều khiểu mà là đưa vào plc...nên cần mức 1 là 24v.à mà hình như mình mắc nhầm led thì phải..hehehe.bạn ĐỨCơi...vậy nếu mình dùng 24v thì mấy con trở đó tính là bao nhiêu vậy bạn...với lại nhờ bạn chỉ mình cách chỉnh biến trở với...mình phải đo điện áp chuẩn so sánh như thế nào??? híc...giúp mình với
          Mình ghi cách tính rùi mà. Bạn xem đi nhé, hi
          Còn biến trở để chỉnh độ nhậy của mạch so sánh. Bạn cứ lắp mạch thật rùi tinh chỉnh

Comment

mình nghĩ dùng opto là đủ một tran kéo dòng nuôi opto nữa là ok
            .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

thường để thu hồng ngoại người ta dùng transitor quang, dùng diod quang thì nên dùng thêm xung mã hóa và khuyếch đại hệ số lớn, cặp phát thu hồng ngoại hiện có bán nhiều, bạn có thể tìm nó trong chuột máy tính (loại lăn).
              led phát dòng có thể chọn trong khoảng 1~10ma, nếu khoảng cách gần chọn là 1ma nên r1 khoảng 22k
              bạn đo trở sáng và trở tắt của transistor thu, thí dụ trở sáng là 1k, tối là 100k thì chọn trở phân cực cho tst là r2=10k (căn của tích trở sáng nhân trở tối)
              thông thường chỗ biến trở chọn loại nào cũng được nhưng dòng qua nó không quá lớn tránh tỏa nhiệt, nên chọn công suất <1/10w
              chọn vr3 khoảng 10k là ok
              Mobile: 0982263051

Comment

con phát bác mack sai rồi sao chạy
                mà cần gi` phải dung` nguồn những 24v bạn có thể làm 5v cho đỡ phải tính toán nhiều hơn ko .đầu ra mình chơi 1con rơle nguồn ngoài 24v la` ok ma`
                Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

con phát bác mack sai rồi sao chạy
                  mà cần gi` phải dung` nguồn những 24v bạn có thể làm 5v cho đỡ phải tính toán nhiều lại ko hại đến lk điều khiển vậy có hơn ko .đầu ra mình chơi 1con rơle nguồn ngoài 24v la` ok ma`
                  Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

mình cũng da làm mạch này rùi và cũng test thu plc chạy ok...đầu ra bạn nên dùng 1 con opto để cách ly ap 24v la ok...

Comment

bạn tham khảo mạch này nhé.Click image for larger version

Name:	mach cb hn.PNG
Views:	1
Size:	12.2 KB
ID:	1395135

Comment

Về tác giả

Collapse

lethu3006 Tìm hiểu thêm về lethu3006

Bài viết mới nhất

Collapse