Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các đặc điểm của bộ phát hiện tiệm cận

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các đặc điểm của bộ phát hiện tiệm cận

* Các bộ cảm biến này rất phổ biến vì có nhiều ứng dụng, mỗi khi cần phát hiện mà không tiếp xúc trực tiếp với sự hiện diện của một phần tử. Các bộ phát hiện này cung cấp tín hiệu điện (0 hoặc 1) khi phát hiện đối tượng.

* Các tính chất của bộ phát hiện tiệm cận :

- Không tiếp xúc trực tiếp với đối tượng cần phát hiện
    - Không mòn, có khả năng phát hiện các đối tượng dễ vỡ, mới sơn...
    - Bộ phát hiện đặt cố định, không có chi tiết di động
    - Tuổi thọ : phụ thuộc vào số lần tác động
    - Chịu đựng rất tốt trong môi trường công nghiệp, không khí ô nhiễm

* Bộ phát hiện điện cảm dùngcho các đối tượng kim loại :

- Công nghệ các bộ phát hiện tiệm cận kiểu điện cảm dựa trên sự biến thiên trường điện từ khi đối tượng kim loại tiến đến gần.

* Bộ phát hiện kiểu điện dung dùng cho mọi đối tượng :

- Công nghệ của các bộ phát hiện tiệm cận kiểu điện dung dựa trên sự biến thiên của điện trường khi một đối tượng nào đó lại gần.
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Bác ATYLA thân mến ,em thấy phát hiện tiệm cân đúng là có nhiều ứng ứng dụng nhưng khoảng cách phát hiện bị hạn chế .Em đang làm một đề tài về cảm biến kết hợp với Vi Xử lý 8051 để gắn trên xe .Giả sử khi đến gần ngã tư cách 40m thì fải giảm tốc độ ,ở đây em định dùng một cảm biến từ gán trên xe ,nam châm vĩnh cửu chôn dưới lòng đường nhưng khoảng cách giữa gầm xe và lòng đường khá lớn só với khả năng của cảm biến .Bac có biết cach nào khắc phục hoặc biết có loại nào phù hợp ko?

Comment

Nguyên văn bởi AIDS Xem bài viết
      Bác ATYLA thân mến ,em thấy phát hiện tiệm cân đúng là có nhiều ứng ứng dụng nhưng khoảng cách phát hiện bị hạn chế .Em đang làm một đề tài về cảm biến kết hợp với Vi Xử lý 8051 để gắn trên xe .Giả sử khi đến gần ngã tư cách 40m thì fải giảm tốc độ ,ở đây em định dùng một cảm biến từ gán trên xe ,nam châm vĩnh cửu chôn dưới lòng đường nhưng khoảng cách giữa gầm xe và lòng đường khá lớn só với khả năng của cảm biến .Bac có biết cach nào khắc phục hoặc biết có loại nào phù hợp ko?
      mình không hiểu là khoảng cách cua cảm biến so với nam cham hay la khoang cách giũa gầnm xe với lòng đường boi vi` nếu coi khoảng cách giũa gầm xe và lòng đường thi` chi' ngắn thôi mu`

Comment

mình thấy khoảng cách trung bình cũng khoảng 25 đến 30cm ,mà với khoảng cách này mình chưa tìm được con nào thích hợp. Nếu bạn biết có con thích hợp thì mách cho mình...

Comment

Ý tưởng của bạn quả là đầy tính sáng tạo. Nhưng cảm biến tiệm cận thì khoảng cách phát hiện ngắn thôi mà khoảng dưới 2 cm.
          Cảm biến có loại phát hiện được kim loại - vật liệu nhiễm từ: loại điện cảm ;hoặc phát hiện hầu hết các vật ( cả phi kim, giấy...) : loại điện dung
          mời bạn tham khảo nhé
          http://www.ics-vietnam.com/product_category.php?g_id=33
          http://www.autonics.com/bbs.php?table=product_info&where=ALL&keyword=proxi mity_sensor&search_type=or&search_sql=BB_NAME%20LI KE%20'%proximity_sensor%'%20OR%20BB_SUBJECT%20LIKE %20'%proximity_sensor%'%20OR%20BB_CONTENT%20LIKE%2 0'%proximity_sensor%'&where=BB_ALIAS&keyword=proxi mity_sensor&search_step=1&search_sql=BB_ALIAS%20LI KE%20'%proximity_sensor%'
          www.omron.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi AIDS Xem bài viết
            Xin chao
            Cảm biến tiệm cận tất nhiên là khoảng cách phát hiện gần rồi ( tiệm cận mà). Vì khoảng cách phát hiện ngắn lên có thể đặt trong các môi trường có không gian nhỏ, hẹp, giảm sai số khi phát hiện nhầm các vật thể bên ngoài. Dùng rất nhiều đo tốc độ, đo độ dài.... trong máy dệt, cuộn, cnc.... khi dùng kết hợp với bộ đếm.
            Cảm biến tiệm cận có 2 loại đã biết. Trong bài toán của bạn loại điện dung - phát hiện hầu hết các vật ( không phải tất cả) thì không dùng được. Loại từ cảm có hai vấn đề: một là khoảng cách hai là chống nhiễu ( tín hiệu đua về sai ví dụ như dưới lòng đường có sắt, kim loại thì xe lúc nhanh lúc chậm thì điều khiển thế naò được=> đấy mới là vấn đề nguy hiểm
            Dù sao cũng chuc mừng bạn vì có ý tưởng khá mới mẻ đối với xe hơi

Comment

Xin các bác chỉ giáo

Tôi có 1 bài toán nhờ các bác chỉ giáo:Tôi đã từng đi công tác và thấy tại các sân bay và khách sạn xịn có những vòi nước cài cảm biến nó điều tiết việc cấp nước cho vòi khi có người đưa tay vào và dừng cấp nước(tự động khoá vòi) khi đối tượng rời đi chỗ khác ,nhưng không biết chính xác là loại cảm biến nào và nó hoạt động ra sao.Tôi thấy là cái đó có vẻ hữu dụng muốn áp dụng và lắp đặt cho hệ thống cấp nước uống sạch cho cán bộ trong cty tôi.Bác nào biết xin hướng dẫn >Cám ơn

Comment

Giải pháp

Tôi ko chắc ở các hệ thống trên người ta dùng cái gì nhưng a hoàn toàn có thể dùng cảm biến quang điện để phát hiện khi có cốc đưa vào vị trí vòi nước để điều khiển mở van khóa nước. Bản chất chỉ là phát hiện thời điểm có cốc đưa vào để mở nước, cảm biến có bộ thu và phát, khi a đưa cốc vào nó sẽ ngắt nguồn sáng cấp từ bộ phát tới bộ thu, đầu ra cảm biến sẽ chuyển trạng thái--> làm cơ sở mở van nước.

A có thể ứng dụng cách này làm luôn hệ thống tự xả nước trong WC khi a đứng vào vị trí chiến đấu Cách thức ko khác là mấy.
                Công ty a mà trang bị hệ thống này thì quá hiện đại luôn!
                Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Thank bac atyla nhe

Cám ơn bác ATYLA nhé,sau khi nhận được thông tin của bác tôi chạy ra chợ giời làm ngay 1 con E3F3-ds11 omron(Chắc là made in china)+Rơ le+nguồn dc 24v+1con selenoid valve.Ngày mai lắp thử chắc là được

Comment

ko đơn giản như vậy đâu? vấn đề ở đây là giảiphaps cơ khí đó.

Comment

bác nào có mạch dùng cảm biến này ko? Cho em xin với........................

Comment

chào các bạn,theo tớ biết thì có rất nhiều loại cảm biến có thể phát hiện vật có trong khoảng cách từ 3cm tới 3m mừ.bác thử tìm cảm biến siêu âm xem sao.chúc thành công nha.

Comment

chào pác atyla.cho em hỏi ở hệ thống vòi nước tự động này sử dụng cảm biến quang điện nhưng vị trí lắp đặt của nó ở đâu và một bộ PLC có thể điều khiển bao nhiêu vòi nước như vậy.có phải sử dụng chức năng tạo trễ của các timer để tạo thời gian xả nước k vậy và pải sử dụng mạch khóa với van mở rong thời gian trễ của timer chứ?

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X