Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch chống trộm dùng hồng ngoại !!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch chống trộm dùng hồng ngoại !!

Tình hình em mới làm điện tử vừa nhận đồ án và đã xong cái mạch này dùng cặp led thu phát hồng ngoại nhưng nhược điểm là chỉ được khoảng cách gần mà bây giờ em muốn tăng khoảng cách 1,5 -2m mà không biết sửa sao các bác giúp em với !! >''<
    Attached Files

các bác pro đâu cho em xin ý kiến ==

Comment

nếu làm đồ án thì có thể dùng pt2248/pt2249. Chỉ làm đồ án thôi nhé, vì mạch còn bị lỗi báo động giả sau vài giờ(đến giờ mình vẫn chưa khắc phục được).cần chi tiết thì gmail qua mình hướng dẫn cho.
      Bùi Thành Hậu

Gmail:
      Fb:

Comment

mình gửi gmail rồi đấy phải thêm bớt thế nào chỉ mình với

Comment

em làm đồ án bác ạ nhưng em đã làm xong mạch như trên (đã có sản phẩm) và muốn sửa thôi ko muốn làm lại mạch bác ạ liệu có được k?

Comment

bạn thay led thu bằng modul thu 3 chân đấy, đảm bảo khoảng cách thu sẽ xa hơn

Comment

Nguyên văn bởi minhhiep_109 Xem bài viết
              bạn thay led thu bằng modul thu 3 chân đấy, đảm bảo khoảng cách thu sẽ xa hơn
              modul thu 3 chân(mắt thu hồng ngoại 3 chân) chỉ nhận hồng ngoại dạng xung điều chế rồi qua ic giải mã điều khiển( họ ic ptxxxx)
              Bùi Thành Hậu

Gmail:
              Fb:

Comment

Nguyên văn bởi nhocchung3by Xem bài viết
                Tình hình em mới làm điện tử vừa nhận đồ án và đã xong cái mạch này dùng cặp led thu phát hồng ngoại nhưng nhược điểm là chỉ được khoảng cách gần mà bây giờ em muốn tăng khoảng cách 1,5 -2m mà không biết sửa sao các bác giúp em với !! >''<
                Bạn lên google search mạch dùng PT2248 - PT2249 cặp này phát, thu có mã hóa theo datasheet dùng 5 cổng bạn dùng 1 cổng là dc

Comment

thanks các bác cho em hỏi một chút nữa là bây giờ em muốn làm mạch chống trộm bằng led hồng ngoại này khoảng cách là tầm 2,3,4m thì có những phương án nào ngoài phương án dùng cặp ptxxxx không ?

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
                    modul thu 3 chân(mắt thu hồng ngoại 3 chân) chỉ nhận hồng ngoại dạng xung điều chế rồi qua ic giải mã điều khiển( họ ic ptxxxx)
                    Trời đất sao mà phán lung tung thế bác, bác đã làm con thu 3 chân với xung IC 555 thông thường chưa thế, mình đã làm rồi và thu tốt với khoảng cách hơn 20m, mạch thu nhỏ và đơn giản hơn bạn nhocchung3by làm nhiều. Mình vốn ko định vào luồng này, nhưng thấy chủ thớt bị các thầy lương y quay dữ quá mà vấn đề chỉ như con kiến nên vào góp ý. Bạn nhocchung vui lòng đợi tối mình post cái mạch lên cho, mình nói cho 1 điểm là mạch của bạn thu ở khoảng cách rất ngắn là do bạn xài nguồn 9V, trong khi con thu lẫn phát sẽ nhận khoảng cách max ở tầm nguồn 3-5V, cái này giải thích rườm rà lắm vả lại mình chủ yếu kiểm định trên thực tế đợi tối đi làm về mình giải đáp hết rồi kết topic luôn là vừa.
                    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                      Trời 4 sao mà phán lung tung thế bác, bác đã làm con thu 3 chân với xung IC 555 thông thường chưa thế, mình đã làm rồi và thu tốt với khoảng cách hơn 20m, mạch thu nhỏ và đơn giản hơn bạn nhocchung3by làm nhiều. Mình vốn ko định vào luồng này, nhưng thấy chủ thớt bị các thầy lương y quay dữ quá mà vấn đề chỉ như con kiến nên vào góp ý. Bạn nhocchung vui lòng đợi tối mình post cái mạch lên cho, mình nói cho 1 điểm là mạch của bạn thu ở khoảng cách rất ngắn là do bạn xài nguồn 9V, trong khi con thu lẫn phát sẽ nhận khoảng cách max ở tầm nguồn 3-5V, cái này giải thích rườm rà lắm vả lại mình chủ yếu kiểm định trên thực tế đợi tối đi làm về mình giải đáp hết rồi kết topic luôn là vừa.
                      liệu có chống trộm được ko, hay là chỉ đk từ xa.^ ^
                      Bùi Thành Hậu

Gmail:
                      Fb:

Comment

em có time em thử hết @@
                        Last edited by nhocchung3by; 31-07-2013, 19:08.

Comment

cái vấn đề dùng led 3 chân ý em cũng tham khảo qua rồi cái đó để từ từ nhưng bây giờ em muốn hỏi câu khác là tình hình nếu em làm mạch khác thì liệu có những phương án nào đáp ứng được yêu cầu là 2-4m các bác nhỉ ngoài việc dùng led 3 chân

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                            Trời đất sao mà phán lung tung thế bác, bác đã làm con thu 3 chân với xung IC 555 thông thường chưa thế, mình đã làm rồi và thu tốt với khoảng cách hơn 20m, mạch thu nhỏ và đơn giản hơn bạn nhocchung3by làm nhiều. Mình vốn ko định vào luồng này, nhưng thấy chủ thớt bị các thầy lương y quay dữ quá mà vấn đề chỉ như con kiến nên vào góp ý. Bạn nhocchung vui lòng đợi tối mình post cái mạch lên cho, mình nói cho 1 điểm là mạch của bạn thu ở khoảng cách rất ngắn là do bạn xài nguồn 9V, trong khi con thu lẫn phát sẽ nhận khoảng cách max ở tầm nguồn 3-5V, cái này giải thích rườm rà lắm vả lại mình chủ yếu kiểm định trên thực tế đợi tối đi làm về mình giải đáp hết rồi kết topic luôn là vừa.
                            thanks bác trước em làm nó đúng là gần lắm ý có gì tối em ol bác giải đáp em mấy vấn đề ở mạch này vì em chót làm như kia rồi =.= nếu dùng nguồn 3-5V khoảng cách max là bao nhiêu bác

Comment

Nguyên văn bởi nhocchung3by Xem bài viết
                              thanks bác trước em làm nó đúng là gần lắm ý có gì tối em ol bác giải đáp em mấy vấn đề ở mạch này vì em chót làm như kia rồi =.= nếu dùng nguồn 3-5V khoảng cách max là bao nhiêu bác
                              Của bạn đây
                              Click image for larger version

Name:	ir receive.jpg
Views:	1
Size:	56.4 KB
ID:	1382996
                              Chắc nên giải thích tí, xung xiếc chả liên quan gì đến việc thu nhận hồng ngoại đơn giản cả, trong mạch mình dùng zener 3.7 để ổn áp cho led thu 3 chân, nếu nhận được tín hiệu từ bộ phát thì con thu sẽ đưa tín hiệu vào 555, con 555 ở đây dùng để chống nhiễu từ mắt thu và tạo delay cho hệ thống alarm chứ chả có xung xiếc (loại cao tần) gì cả. Với ứng dụng chống trộm thì mắt thu thường nhận tín hiệu liên tục, khi thằng trộm che mắt phát thì mắt thu ngắt tín hiệu cho 555 xử lý opto, opto sẽ xử lý phần báo động, còn việc thiết kế mức kích là việc của bạn. Ở đây dùng nguồn 5V cố định cho bộ thu thì khoảng cách nhận hồng ngoại là hơn 20m (nhà mình chỉ dài có 20m), lưu ý với 20m thì mắt phát phải đặt đồng trục với mắt thu thì mới nhận tốt (cửa thằng nào 20m thì...), còn với khoảng cách dưới 1 m thì cực nhạy. Bộ phát thì dùng bất cứ cái remote nào cũng được (mình mua cái remote loa Tàu cùi 5K 1 cái chạy phây phây), gỡ bất kì 1 nút nào đó của remote ra, hàn 2 mạch đồng chạy đan xen với nhau là có 1 bộ phát liên tục (tiền pin tự trả).
                              Mọi thứ như thế thôi, còn lại là tư duy của bạn thôi. Xin có đôi lời với thanhhaudt33 là chống trộm dễ hơn rất nhiều so với đk từ xa (đã bao giờ thử giải mã đk của remote tivi SONY chưa??), cái mạch này dùng để chống trộm, chán trộm dùng đk trực thăng đồ chơi thì mình muốn khóc luôn đó. Chúc mọi người vui vẻ.
                              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

nhocchung3by Tìm hiểu thêm về nhocchung3by

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X