Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về việc đo tốc độ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin ý kiến về việc đo tốc độ.

Hiện tại mình đang làm một thiết bị đo tốc độ của xe ( xe máy lẫn ô tô), nhưng qua tìm hiểu sơ bộ thì các phương án dùng cảm ứng từ hay làm tưng tự giống con chuột bi. Nhưng mình thấy nó không chính xác lắm. Suy nghĩ hoài mà chưa tìm ra phương án nào khả thi để mình bắt đầu nghiên cứu. Mong các bác nào có sáng kiến nào thì giúp mình với. Thiết bị này mình dùng vi xử lí nhưng chưa biết đo tốc độ thế nào thôi.
    Cảm ơn các bác nhiều!

Dùng encoder xung ! nối trục encoder vào trục bánh xe ---> encoder trả về giá trị xung ----> đưa vào vdk tính ra vận tốc

Comment

Như bác vanhuonga6 cũng là một phương án khả thi, nhưng mỗi xe thì có chu vi bánh xe khác nhau, trên đoạn đường 10m xe này phải quay 5 vòng nhưng xe khác thì quay 7 vòng chẳng hạn, nên mình thấy phương án này có chút lỗi, có bác nào có ý kiến gì không cho mình xin ý kiến với.

Comment

có bác nào cho mình xin ý kiến nữa không, mình tính làm nhưng chưa có phương án nào khả thi cả

Comment

gán hộp đen đi bạn.mình chạy xe thấy mấy cha CSGT đo 9 xac lắm

Comment

Cũng đang gặp rắc rối y chang chủ thớt nè! Bác nói cảm giác không chính xác lắm là thế nào. Hiện nay xe máy hay ô tô dùng cảm biến từ đó, nhất là xe máy. Xin các anh em chỉ giúp cách đếm xung sin từ cảm biến từ. Ví dụ: trục xe máy có 1 vấu sắt quét qua 1 cảm biến từ (dạng nam châm vĩnh cửu-cuộn dây). Cứ mỗi lần quét qua thì quay 1 vòng.

Comment

Về tác giả

Collapse

tinhB1204975 Tìm hiểu thêm về tinhB1204975

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X