Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến tốc độ gió

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm biến tốc độ gió

em định dùng cảm biến để đo tốc độ gió nhưng ko biết dùng lọa nào.
    Bác nào biết chỉ cho em với.
    nếu có thì gửi cho em cả catalog của nó nhé.
    Thanks các bác.
    Em ko biết đặt bài viết này ở đâu cho đúng,mong các mod chỉ giúp.

ko ai biết về cái này sao?

Comment

Dùng máy phát điện gió để đo!

Áp ra tỉ lệ với tốc độ!

Comment

nếu bạn muốn đo tốc độ gió cao thì có thể dùng ống pitot.
        Hiện giờ các hãng hàng không đang gỡ vứt ống pitot rất nhiều, nhất là Air France
        :-)

Comment

Tôi thấy sensor đo tốc độ gió ở một số thiết bị như sau:

+ Dùng 2 điện trở nhiệt được nung nóng bằng sợi đốt như nhau (cả 2 cùng bật khi không có gió để calib)
          - Một chiếc để trong hộp che không cho gió đi qua; một chiếc cho gió đi qua.
          - So sánh kết quả đo được giữa 2 điện trở nhiệt, từ đó suy ra tốc độ gió???

+ Dùng 1 cánh quạt cực nhạy, một sensor quang đếm vòng quay của cánh quạt để suy ra tốc độ của gió qua tua-bin.

+ Dùng một miếng nhựa hứng vuông góc với đường gió và đo lực tác động lên miếng nhựa để suy ra tốc độ gió.

+ Ở những sân bay họ dùng túi khí bằng vải (giống như một chiếc vợt) để hứng và đo chiều của gió, tốc độ hiển thị của gió phụ thuộc vào mức độ bay của đuôi vợt.
          ....... Bạn thích loại sensor nào?

Comment

Em đang lập trình điều khiển cổng trục. Muốn dùng 1 loại cảm biến để đo tốc độ gió sau đó đưa tín hiệu về PLC để xử lý và sẽ dừng không cho phép cổng trục hoạt động trong điều kiện gió lớn.
            Các bác chỉ giúp em lên dùng loại nào đc ko à. Vì em bây giờ mới bắt đầu tìm hiểu về loại cảm biến này lên ko biết dùng cái nào

Comment

Em thấy trong bài của bac betraihn có bảo là dùng 1 cánh quạt cực nhạy rồi dùng 1 cảm biến quang để phát hiện đếm số vòng quay của quạt rồi suy ra tốc độ gió.
              Em nghĩ cái này cũng có thể dùng vào trong trường hợp của em đc
              Bác có thể nói rõ hơn cho em về cái này đc ko à. Nó là thiết bị có sẵn hay mình phải tự chế tạo.

Comment

Nguyên văn bởi macminh Xem bài viết
                Em thấy trong bài của bac betraihn có bảo là dùng 1 cánh quạt cực nhạy rồi dùng 1 cảm biến quang để phát hiện đếm số vòng quay của quạt rồi suy ra tốc độ gió.
                Em nghĩ cái này cũng có thể dùng vào trong trường hợp của em đc
                Bác có thể nói rõ hơn cho em về cái này đc ko à. Nó là thiết bị có sẵn hay mình phải tự chế tạo.
                Nó là một sensor có sẵn được thiết kế trong thiết bị đo "phế dung kế", ngoài tốc độ gió qua một ống có sẵn máy sẽ tính chính xác thể tích của phổi bệnh nhân qua số vòng quay của bô-bin cánh gió. Nó còn tính chính xác thời điểm gió mạnh yếu, thời gian gió và vẽ lên đồ thị về mức gió qua bô-bin, tính thể tích khối không khí qua sensor này.

Ở các máy thở, máy mê thở cũng có các sensor đo tốc độ khí này.

Comment

thế bác xem cái đấy có dùng đc trong bài toán của em đc ko à. Hay là dùng cái khác. Bác chỉ cho em với.
                  Cái này hơi nhiều tính năng thì phải. Chắc là đắt lắm nhỉ.
                  Em chỉ cần đo đc tốc độ gió thôi.Rồi đưa tín hiệu về PLC để xử lý.
                  Bác nào biết thì chỉ cho em lên dùng cái nào cho hợp lý với

Comment

Mình thấy máy đoc tốc độ gió của hãng Mitsubishi có cảm biến là 1 cai tua bin cực nhỏ và nhạy. Nó có thể đo được tốc độ gió ở dưới mức 1km/h, tức là chỉ cần không khí khẽ lay động thôi là nó đã phát hiện rồi. Nó hiển thị trên màn hình LCD không chỉ tốc độ gió mà còn hiển thị cả áp suất khí quyển, nhiệt độ nữa Đồ chuyên nghiệp là như thế, còn tự chế để có được độ nhạy tương đương như thế thì mình nghĩ hơi bị khó đấy nếu như không muốn nói là không thể với vài thứ motor, cánh quạt thô sơ
                    "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Chắc bạn đang điều khiển loại cẩu trục chân dê (gantry crane). Loại này thường di chuyển ở ngoài trời nên không an toàn khi làm việc trong tiết trời gió bão. Nếu vấn đề của bạn thực sự là như thế thì bạn đừng lo. Bạn chẳng cần phải đo tốc độ gió làm chi cho mất công (vì không cần thiết) bạn chỉ cần biết gió có lớn hay không thôi. Tức là bạn cần một tín hiệu on-off hơn là tín hiệu đo lường. Trong trường hợp này, bạn có thể lấy một tấm sắt gắn với một bản lề, giống như cửa sổ nhà chúng ta vậy. khi gió đủ lớn nó sẽ nâng "cánh cửa"lên tác động vào một tiếp điểm giới hạn (limit switch). khi gió nhẹ đi, "cánh cửa "sẽ rơi xuống, reset lại tiếp điểm.
                      Tuy nhiên mình thấy cũng không cần thiết lắm, vì khi vận hành cẩu thì chắc chắn phải có người theo dõi, nếu họ thấy gió lớn thì đi...ngủ, khỏi cần cảm biến chi thêm phức tạp.
                      Mình chỉ có chút ý kiến đó thôi, hy vọng sẽ giúp bạn ít nhiều.
                      Thân

Comment

Nguyên văn bởi Viet Vinh Xem bài viết
                        Chắc bạn đang điều khiển loại cẩu trục chân dê (gantry crane). Loại này thường di chuyển ở ngoài trời nên không an toàn khi làm việc trong tiết trời gió bão. Nếu vấn đề của bạn thực sự là như thế thì bạn đừng lo. Bạn chẳng cần phải đo tốc độ gió làm chi cho mất công (vì không cần thiết) bạn chỉ cần biết gió có lớn hay không thôi. Tức là bạn cần một tín hiệu on-off hơn là tín hiệu đo lường. Trong trường hợp này, bạn có thể lấy một tấm sắt gắn với một bản lề, giống như cửa sổ nhà chúng ta vậy. khi gió đủ lớn nó sẽ nâng "cánh cửa"lên tác động vào một tiếp điểm giới hạn (limit switch). khi gió nhẹ đi, "cánh cửa "sẽ rơi xuống, reset lại tiếp điểm.
                        Tuy nhiên mình thấy cũng không cần thiết lắm, vì khi vận hành cẩu thì chắc chắn phải có người theo dõi, nếu họ thấy gió lớn thì đi...ngủ, khỏi cần cảm biến chi thêm phức tạp.
                        Mình chỉ có chút ý kiến đó thôi, hy vọng sẽ giúp bạn ít nhiều.
                        Thân
                        mình chưa hiểu gắn vào bản lề rồi thì làm thế nào để nó nâng lên và hạ xuống, và tấm sắt này phải nặng bao nhiêu để biết đc là gió to hay nhỏ để off/on litmit switch

Comment

Nguyên văn bởi hanguyen Xem bài viết
                          Mình thấy máy đoc tốc độ gió của hãng Mitsubishi có cảm biến là 1 cai tua bin cực nhỏ và nhạy. Nó có thể đo được tốc độ gió ở dưới mức 1km/h, tức là chỉ cần không khí khẽ lay động thôi là nó đã phát hiện rồi. Nó hiển thị trên màn hình LCD không chỉ tốc độ gió mà còn hiển thị cả áp suất khí quyển, nhiệt độ nữa Đồ chuyên nghiệp là như thế, còn tự chế để có được độ nhạy tương đương như thế thì mình nghĩ hơi bị khó đấy nếu như không muốn nói là không thể với vài thứ motor, cánh quạt thô sơ
                          tín hiệu đưa về của nó à dạng gì.giá thành của sản phẩm này như thế nào

Comment

Nguyên văn bởi macminh Xem bài viết
                            tín hiệu đưa về của nó à dạng gì.giá thành của sản phẩm này như thế nào
                            Cái này của anh bạn mình, hắn là VDV nhảy dù chuyên nghiệp nên chơi toàn đồ xịn thôi, nhìn vẻ bề ngoài và thương hiệu của nó cũng đủ biết nó không dưới 8tr vnd đâu! Nếu bạn thực sự quan tâm thì để mình hỏi lại chi tiết model, ký hiệu của nó cho bạn

(p/s: tín hiệu của nó dĩ nhiên là ... số rồi vì nó là ... 1 chiếc máy hoàn chỉnh mà bạn (không phải là sensor)
                            "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Mình có thể vẽ hình phác thảo cho bạn nhưng không dán vào editor của forum này được, (nó đòi URL gì đó mình không hiểu). Tuy nhiên bạn cứ tưởng tượng cánh cửa sổ (loại cửa cánh chứ không phải cửa kéo) mà bạn vẫn kéo vô đẩy ra, hoặc khi có gió thì nó cũng tự đóng vô hay mở ra. Để đo gió bạn phải xoay cánh cửa này 90 độ. cánh cửa lúc này ở trạng thái không có gió sẽ vuông góc với mặt đất. Khi có gió mạnh thì nó sẽ bị gió nâng lên song song với mặt đất. Còn tấm sắt to, nhỏ, nặng nhẹ là tùy bạn muốn limitswitch đóng ở cấp gió nào (coi như giá trị cài đặt). Nếu bạn muốn cảm nhận gió to thì cần phải nặng, để phải một lươmh gió thật lớn mới có thể nâng nó lên được

Comment

Về tác giả

Collapse

macminh Tìm hiểu thêm về macminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X