Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình Hệ thống báo hiệu dùng cảm biến điện từ .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình Hệ thống báo hiệu dùng cảm biến điện từ .

Mình đang phải xác định ( báo hiệu ) động cơ ( quay hay không quay ) bằng phương pháp dùng cảm biến điện từ ( Dùng nam châm )...

Mong được ý kiến đóng góp của các bác cho bài tập đơn giản này .

--- Mô tả :
    Động cơ chạy đều khoảng 100 đến 300 vòng / phút trên bánh đà động cơ mình có gắn một cục nam châm nhỏ ( nam châm nhỏ cỡ như đồng xu , lấy ở cặp, túi xách )

khoảng cách từ miếng nam châm nhỏ gắn trên bánh đà tới đầu cảm biến điện từ ( khoảng 15 cm )...

--- Hiện tại mình đang băn khoăn không biết nên dùng kiểu gì :

Các bác xem các phương án mình trình bày dưới đây rồi xem cái nào khả thi thì giúp với nhé :

1) Mình dùng 1 cuộn dây ( cuộn rơ le ) để làm đầu cảm ứng sau đó qua mạch khuếch đại ... đưa ra led ===> mình thấy cái này đơn giản ( nhưng khoảng cách xa thế chắc không nhạy và không chắc có chạy được không ? ) vì khoảng cách thì xa mà lực từ của nam châm ( nhỏ bé ) không được mạnh lắm .

2) Dùng cảm biến hall ??? ( không biết có đạt được khoảng cách không ? )

( và ai biết thì chỉ giúp mình )

3) Mua cả biến từ có sẵn ( Cái này thì mù tịt , mình chưa biết dùng loại ( hãng nào ) và giá cả thế nào .

---
    Trong 3 cách trên thì bác nào còn có ý nào giúp em với ... phương pháp nào đơn giản nhất , giá thành rẻ nhất

---- Hình minh họa đây ạ .

THANKS trước !
    Attached Files
    Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Tôi có ý này.Bạn ra chợ đồ cũ hay tiệm sữa dàn âm thanh nghiên cứu sẽ có ngay.Trong máy casset cũ hay đầu câm,loại có đồng hồ đếm vòng quay hiên số (dùng cơ kiểu như đông hồ nước),Bộ phận này có một cảm biến điện từ mà bạn cần(Kết cấu giàn cơ với đồng hồ số có cảm biến dung nam châm nhỏ và một đầu cảm biến nằm gần nhau

Comment

Dùng cảm biến quang là đơn giản nhất. Như phương án mình gửi em. Một con cảm biến quang khoảng cách 15 đến 30 Cm giờ cũng chỉ khoảng vài truc $ nhưng ổn định.
      Attached Files
      http://techpal.vn
      Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Nguyên văn bởi techpro Xem bài viết
        Dùng cảm biến quang là đơn giản nhất. Như phương án mình gửi em. Một con cảm biến quang khoảng cách 15 đến 30 Cm giờ cũng chỉ khoảng vài truc $ nhưng ổn định.
        Cảm ơn bác , nhưng chắc là không đạt được yêu cầu bài toán rồi ... vì cái hộp bằng nhựa bao kín mít cái bánh đà ( Xin mãi em mới được gắn cái nam châm khuy áo bé xíu vào đó ), bài toán yêu cầu không được phép đặt mạch điện trong hộp .

--- Tôi đã thử thí nghiệm rồi , tôi dùng 1 cái rơle rồi đặt cách cái nam châm 1 khoảng cách ( 2cm) rồi dùng mạch so sánh (ADC ) nhận biết thì chạy được tốt ( cái led nhấp nháy báo hiệu ) ...

Nhưng ở khoảng cách 15cm thì " chịu thua " ... không biết ngoài thị trường có loại nào " nhạy " hơn cách tôi tự chế ( chắc phải có chứ ) ... Mà nếu không thì có cách nào để " tăng được khoảng cách " cái hàng mình tự chế không ???

--- Như mấy bác gợi ý ... nếu được can thiệp ( lắp đặt ở trong thùng ) thì vấn đề lại trở nên dễ dàng quá rồi ... Đằng này phải lắp ở bên ngoài thùng ( dựa vào cảm ứng điện từ --- khi mô tơ quay ==> miếng nam châm quay ==> sinh 1 sức điện động ở cuộn dây ( đầu dò ) ) Cái thùng đó bằng nhựa đen kín mít ... thì không thể dùng phương pháp quang mà soi được

Comment

Tôi vừa tháo ở gần cái mô tơ ổ đĩa mềm ra một cái " hall sensor " không biết là loại gì ... nó là chip dán SMD có 4 chân , không biết có làm được gì không ... Bác nào có datasheet hay biết chân của nó giúp tôi với ( trên thân nó ghi IF5 ) trên mạch ghi SPM016 tìm mãi chẳng ra

Comment

Nguyên văn bởi Cảnhsát Xem bài viết
            Tôi vừa tháo ở gần cái mô tơ ổ đĩa mềm ra một cái " hall sensor " không biết là loại gì ... nó là chip dán SMD có 4 chân , không biết có làm được gì không ... Bác nào có datasheet hay biết chân của nó giúp tôi với ( trên thân nó ghi IF5 ) trên mạch ghi SPM016 tìm mãi chẳng ra
            Về cái con đó thì theo như tôi được biết, nó có 4 cẳng.
            Bạn mắc nó vào 1 con comparator là dùng được.
            (Nó cũng dùng cách này trong mạch điều khiển)

Tặng cái dataxít.

Nhưng mà nó không cảm ứng xa như thế đâu!
            Attached Files
            Last edited by mrgiang99; 12-08-2009, 10:52.

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
              Về cái con đó thì theo như tôi được biết, nó có 4 cẳng.
              Bạn mắc nó vào 1 con comparator là dùng được.
              (Nó cũng dùng cách này trong mạch điều khiển)

Tặng cái dataxít.

Nhưng mà nó không cảm ứng xa như thế đâu!
              Ủa mà cái dataxit ở đâu vậy bác

Comment

Cảm ứng từ thì làm sao mà xa được? Đủ xa thì nó hút đủ các loại ở gần (Em nào đừng gần có mà trụi hết phéc mơ tuya).

Dân VN mà chẳng chịu động não gì cả. Vẫn dùng quang, nhưng đâu cứ phải gắn vào cái của nợ đó!

Chấm lên của nợ đó 1 vết sơn (trắng, hoặc phản quang thì càng tốt). Còn bên kia thì 1 phát 1 nhận đặt song song. Khi tia sáng (hồng ngoại càng tốt) phệt vào cái dấu phản quang, nó sẽ bắn ngược lại mắt nhận.

Đơn giản như đan rổ. Ngày xưa tớ đếm tốc độ của bánh đà xe ô tô cũng làm vậy. Chứ gắn nam châm thì chưa đếm đến mười nó đã bay mất tiêu.
                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                  Cảm ứng từ thì làm sao mà xa được? Đủ xa thì nó hút đủ các loại ở gần (Em nào đừng gần có mà trụi hết phéc mơ tuya).

Dân VN mà chẳng chịu động não gì cả. Vẫn dùng quang, nhưng đâu cứ phải gắn vào cái của nợ đó!

Chấm lên của nợ đó 1 vết sơn (trắng, hoặc phản quang thì càng tốt). Còn bên kia thì 1 phát 1 nhận đặt song song. Khi tia sáng (hồng ngoại càng tốt) phệt vào cái dấu phản quang, nó sẽ bắn ngược lại mắt nhận.

Đơn giản như đan rổ. Ngày xưa tớ đếm tốc độ của bánh đà xe ô tô cũng làm vậy. Chứ gắn nam châm thì chưa đếm đến mười nó đã bay mất tiêu.
                  Em chưa hiểu ý bác lắm ( đầu em hơi " gà " ) ... Cái thùng nó kín mít thì bôi vào đâu ạ ??? ( bất đắc dĩ quá mới phải dùng từ để thiết bị ở bên ngoài )

không biết còn có loại sensor nào đọc được trong cái thùng kín không ?

Comment

Thì khoét 1 lỗ đủ dùng rồi bít lại bằng miếng mica trong suốt.

Nếu khách hàng không chịu, thì đãi tớ bữa thịt chó, rồi nhặt ít xương chó về dán vào đó. Sau đó mang cái máy X-quang ra mà soi.
                    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Em chưa hiểu ý bác lắm ( đầu em hơi " gà " ) ... Cái thùng nó kín mít thì bôi vào đâu ạ ??? ( bất đắc dĩ quá mới phải dùng từ để thiết bị ở bên ngoài )

không biết còn có loại sensor nào đọc được trong cái thùng kín không ?
                      Trời, cái bác này, bác chưa bao giờ gặp loại sensor phản xạ hay sao vậy. Tìm đọc tài liệu về nó đi, nhiều nhất là của thằng IFM, vào đó mà kiếm.
                      ,

Comment

http://www.ifm-electronic.com/ifmuk/..._40_20_20.html
                        Bác vào địa chỉ này mà tìm hiểu thêm nha
                        ,

Comment

Nguyên văn bởi Manato Xem bài viết
                          Trời, cái bác này, bác chưa bao giờ gặp loại sensor phản xạ hay sao vậy. Tìm đọc tài liệu về nó đi, nhiều nhất là của thằng IFM, vào đó mà kiếm.

Thì ra bây giờ mới hiểu ý của các bác ... Nhưng các bác đã hiểu sai ý của bài toán rồi .

--- Có cái thùng kín mít 4 xung quanh bằng nhựa ( màu đen nhé ) . Bên trong thùng kín có một Mô tơ và cái bánh đà ( khi mô tơ quay thì bánh đà quay )

--- Bài toán yêu cầu là : Không được lắp đặt mạch điện ( thi công, phá cái thùng đó ) Làm sao để biết cái Mô tơ trong thùng đang quay hay không quay ( hiển thị trạng thái " nhấp nháy " lên 1 cái đèn led ).

( Do yếu tố nghiêm ngặt của hệ thống , Xin mãi người ta đồng ý cho gắn 1 cục nam châm rất nhỏ lên cái bánh đà ( em đã gắn nam châm vào đó rồi ).

ngoài cái cục nam châm đó thì không được đục khoét , phá hay đặt thêm bất cứ cái gì trong thùng của người ta .

====> Bởi thế em mới dùng cảm biến theo kiểu cảm biến từ .

--- Còn nếu được đặt thiết bị vào trong cái thùng đó ... thì lại không nên chuyện nữa .. các bác hiểu chứ !!!

--- Thùng nó kín như bưng mà sensor quang đặt bên ngoài ( vì đâu có được đặt bên trong ) thì " Đọc làm sao được ??? "

Comment

Bác search con AH175. Dùng đc thì call em.
                            P/S: Con Càm ry Q của bác hình như hôm trước bị dính bùn ko biết đã rửa chưa???
                            AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                            Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                            Mob: 0982.083.106

Comment

--- Có cái thùng kín mít 4 xung quanh bằng nhựa ( màu đen nhé ) . Bên trong thùng kín có một Mô tơ và cái bánh đà ( khi mô tơ quay thì bánh đà quay )
                              À, bây giờ thì hiểu rồi, vậy cứ cho đó là cái hộp đen, chỉ cần biết động cơ có hoạt động hay không thôi chứ gì. Vậy ta giải quyết vài toán này theo cách, động cơ hoạt động thì nó sẽ tiệu thụ năng lượng. Giờ làm gì là quyền của ta, có thể đặt bất kỳ một cái gì bên ngoài là tùy bác chọn nhưng với tôi thì chỉ cần lắp cho nó cái biến tần là xong. Biến tần có các chế độ bảo vệ, kiểm soát trạng thái vvv, bác chỉ cần set một cái tiếp điểm khi nào động cơ hoạt động (quay) tức tần số khác không hoặc dòng điện khác không nhưng không vượt quá định mức... vậy là OK.
                              Dễ như ăn cơm đó mà, cần gì phải modify trong cái thùng kín đó làm gì cho mệt.
                              chúc thành công.
                              ,

Comment

Về tác giả

Collapse

Cảnhsát Tìm hiểu thêm về Cảnhsát

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X