Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tắt bật đèn bằng pir giúp em

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tắt bật đèn bằng pir giúp em

chào các bác cho em hỏi em có con cảm biến chuyển động pir D203S em muốn khi có người đi qua hoặc chuyển động thì đèn sáng mà khi k có người thì đèn tắt thi em phai mắc như thế nào ak.ai giúp em với hoặc pots cho em xin cái mạch.mong mọi người giúp em thank mọi người nhìu

Email:
    Gmail:

Bạn chỉ mua con cảm biển riêng hay mua cả modun?
    Bạn vào trang web này xem, có rất nhiều cách mắc dành cho con D203S.
    http://www.phuclanshop.com/TraoDoiHo...spx?NewsId=109

Mà theo mình thấy bây giờ sử dụng nguyên cả modun luôn cho tiện.

Thân!
    "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
    Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

vâng ok thank pan nhiu nhiu.nhưng ở đây mấy mạch này khó wa' ai có mạch nào dễ mà chỉ bật tắt thui.thank trc

Email:
      Gmail:

Comment

Ngay trong datasheet của con D203S cũng có sẵn mạch đơn giản rồi bạn, bạn làm theo nó cũng được, nhưng mà nói thiệt là cũng không đơn giản hơn các mạch trong trang web kia đưa ra đâu bạn, lúc nào cũng cần phải khuyếch đại tín hiệu ra của nó cả bạn à.
        Gửi bạn datasheet của con D203B, 2 con này hình như chức năng tương đương nhau.
        Còn bạn muốn đơn giản nữa thì ra ngoài mua hẳn luôn 1 modun người ta làm sẵn cho mình, có cả delay thời gian giữ trạng thái luôn. Cách này là khỏe và nhẹ nhàng nhất.

Thân!
        Attached Files
        "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."

Comment

ax đuôi pdf máy e k đọc được bác chuyển đuôi hộ e dc k.tự làm chứ đi mua thì học làm j. mà lắp như vậy thì thời gian trễ la bao nhiu vậy bác.mà bác gửi luôn cho e cái mạch đi đỡ phải mở cái kia nữa send cho e cái mạch nha bác.thank bác nhìu

Email:
          Gmail:

Comment

Ui trời, không đọc được file pdf thì cài đặt phần mềm để có thể đọc được chứ bạn. Vả lại bạn nên cài phầm mềm đọc pdf đi, đa phần datasheet của linh kiện đều được xuất ra file pdf cả.

Theo mạch trong datasheet thì hình như không có trễ thì phải, có người thì tác động, người vừa đi qua thì trở về trạng thái ban đầu, không có delay trạng thái.

Mạch này mình chỉ xem qua, chứ đâu có vẽ đâu mà send cho bạn mạch? vả lại, send cho bạn mạch thì còn gì ý nghĩa là tự làm nữa hở bạn.

Thân!

Comment

tự làm là mình tự lắp thui chứ tự lam thì minh còn lên diễn đàn hỏi lam j cho phiền.uk dù sao cũng thank bạn nhìu.bác nào có mạch cho em xin nha.

Email:
              Gmail:

Comment

Mình cũng đang làm mạch này đây, mua cả module luôn hết 65k. Mà đang ko biết dùng nó ra sao đây, lúc nào tín hiệu ra cũng 3.3v. Mua module của bọn Tme, trong tài liệu kèm theo nó ghi là Delay_times: 5s-18min! Cấp nguồn 5v, lúc nào tín hiệu ra cũng 3.3v dù đang ngồi phía sau cái cảm biến, ko thấy thay đổi gì hết. Có ai dùng module này chưa, giúp mình với!

Comment

Nguyên văn bởi vaa_dtvn Xem bài viết
                  Mình cũng đang làm mạch này đây, mua cả module luôn hết 65k. Mà đang ko biết dùng nó ra sao đây, lúc nào tín hiệu ra cũng 3.3v. Mua module của bọn Tme, trong tài liệu kèm theo nó ghi là Delay_times: 5s-18min! Cấp nguồn 5v, lúc nào tín hiệu ra cũng 3.3v dù đang ngồi phía sau cái cảm biến, ko thấy thay đổi gì hết. Có ai dùng module này chưa, giúp mình với!
                  cái module này nó nói là có thể chỉnh thời gian delay nhưng thực chất là không được. còn tín hiệu lúc nào cũng ra 3.3V thì có lẽ nó bị hư rồi. bạn thử cấp nguồn lại cho nó (5V) vào 2 dây 2 bên ( dây đỏ và đen, nó có ký hiệu +, -) và dủng đồng hồ đo dây ở giửa (màu vàng, có kí hiệu chữ out) xem nó có ra 3.3V không. nếu nó ra 3.3V thì chờ khoảng 10s cho nó tắt, nếu nó tắt thì dùng tay đưa qua mắt PIR, nếu nó ra 3.3V thì nó sài vẫn tốt.

Comment

Uh, em đã cấp nguồn 5v cho nó rồi đó chớ, mà ra lúc nào cũng 3.3v. Bó tay

Comment

Uh, em đã cấp nguồn 5v cho nó rồi đó chớ, mà ra lúc nào cũng 3.3v. Bó tay
                      nếu bạn đã kiểm tra như mình mà vẫn bị hiện tượng trên thì con module PIR đó hư rồi. lần trước mình cũng mua một con nhưng bây giờ thì để không.

Comment

kiểm tra lại rồi, lúc tháo ra khỏi mạch thì nó vẫn hoạt động bình thường nhưng cắm vào mạch thì 3.3v. Em dùng con PIC 12F683, dùng chân GP2 để đọc ADC từ chân out của module PIR, chân GP4 hay 5 gì đó em xuất ra 1 con led, tốc độ chớp tắt led phụ thuộc vào adc đọc được, không biết code của em có sai không nhỉ mà không thấy thay đổi gì cả, kể cả em ra khỏi phòng!
                        Code:
                        #include <12F683.h>
                        #device  *=16 ADC = 8
                        #fuses NOMCLR, INTRC_IO,NOWDT,NOPROTECT, NOPROTECT, NOBROWNOUT, NOCPD
                        #use delay (clock=8000000)
                        int8   var1;

void main()
                        {
                           setup_oscillator(OSC_8MHZ);
                           set_tris_a(0b000100);
                           setup_adc(ADC_CLOCK_INTERNAL|VSS_VDD);
                           SETUP_ADC_PORTS(sAN2);
                           var1 = 0;
                           SET_ADC_CHANNEL(sAN2);
                           delay_us(10);
                           while (true)
                           {
                              var1 = read_adc();
                              if (var1 != 0)
                              {
                                 output_high(pin_a4);
                                 delay_us(10);
                                 //delay_ms(250);
                                 delay_ms(sAN2*10);
                                 output_low(pin_a4);
                                 //delay_ms(250);
                                 delay_ms(sAN2*10);
                              }
                              var1 = 0;
                           }
                        }

Comment

kiểm tra lại rồi, lúc tháo ra khỏi mạch thì nó vẫn hoạt động bình thường nhưng cắm vào mạch thì 3.3v. Em dùng con PIC 12F683, dùng chân GP2 để đọc ADC từ chân out của module PIR, chân GP4 hay 5 gì đó em xuất ra 1 con led, tốc độ chớp tắt led phụ thuộc vào adc đọc được, không biết code của em có sai không nhỉ mà không thấy thay đổi gì cả, kể cả em ra khỏi phòng!
                          Code:
                          #include <12F683.h>
                          #device  *=16 ADC = 8
                          #fuses NOMCLR, INTRC_IO,NOWDT,NOPROTECT, NOPROTECT, NOBROWNOUT, NOCPD
                          #use delay (clock=8000000)
                          int8   var1;

void main()
                          {
                             setup_oscillator(OSC_8MHZ);
                             set_tris_a(0b000100);
                             setup_adc(ADC_CLOCK_INTERNAL|VSS_VDD);
                             SETUP_ADC_PORTS(sAN2);
                             var1 = 0;
                             SET_ADC_CHANNEL(sAN2);
                             delay_us(10);
                             while (true)
                             {
                                var1 = read_adc();
                                if (var1 != 0)
                                {
                                   output_high(pin_a4);
                                   delay_us(10);
                                   //delay_ms(250);
                                   delay_ms(sAN2*10);
                                   output_low(pin_a4);
                                   //delay_ms(250);
                                   delay_ms(sAN2*10);
                                }
                                var1 = 0;
                             }
                          }
                          sao mà rắc rối vậy bạn. làm cái mạch điều khiển đèn bằng module PIR thì cần gì con PIC12F này. dùng cổng out của nó điều khiển con transistor là được rồi và dùng thêm con fipflop để chốt lại trạng thái là ok.
                          mà dùng PIC thì sử dụng ADC cũng không được vì lúc này nó chỉ xuất ra 2 mức là 0 và 3.3V nên có sử dụng ADC thì tốc độ chớp tắt của led cũng không đổi.

Comment

à, em muốn làm một mạch đèn có hiệu ứng và lập trình thay đổi hiệu ứng được, dùng con này để khi nào có người đến gần thì nó đổi hiệu ứng nên em mới làm pic. Mà nếu có 2 mức 0v và 3.3V thì giá trị ADC đọc về phải khác chứ nhỉ? Em thấy nó chớp ko nhanh hay chậm hơn chút nào cả! Bó tay! Hay là em cấu hình ADC sai nhỉ?

Comment

ai có mạch post cho em xin kái nào thank

Email:
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tuankep6 Tìm hiểu thêm về tuankep6

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X