Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Inverter

Có bác nào có kinh nghiệm về biến tần giúp em với. Em có một hệ thống sử dụng biến tần và nó đã có mạch điều khiển. Bây giờ người ta muốn em thiết kế một cái mạch để biết được chiều quay và tốc độ của Motor nhưng trước giờ em chưa đụng tới thằng này nên chưa biết nó hoạt động ra sao. Tại ngõ Input của biến tần này em thấy có 5 chân được kí hiệu là AIV,GND,24V,LEFT,RIGHT.
    em nghĩ là GND và 24V thì dùng để cấp nguồn cho biến tần
    Left và Right thì dùng để điều khiển chiều quay. Mà cũng không biết tích cực ở mức cao hay thấp???
    Còn chân AIV thì chắc là để điều khiển tốc độ thôi nhưng không biết chân này nó điều khiển như thế nào. Nó truyền dữ liệu như thế nào tới biến tần để nó hiểu là cần phải quay bao nhiêu vòng 1 phút.
    Bác nào có tài liệu về biến tần hay trang web nào hướng dẩn thì chỉ giúp em
    Thank!!!

Chào bạn.
    Trong hầu hết các BT hiện nay trên thị trường đều có tích hợp sẵn các tính năng bạn yêu cầu như: Chỉ thị tốc độ,dòng điện, điện áp, sai số tốc độ...tóm lại là tất cả những gì bạn có thể nghĩ ra.Còn làm sao để sử dụng chúng thì cần phải xem trong sách hướng dẫn kèm theo BT thôi.Ở trong trường hợp này theo tôi thì chân GND và 24V có thể là nguồn nuôi nhưng không phải cho BT đâu,thông thường thì đấy là nguồn để nuôi cho các Rơle trung gian thôi.Để BT vận hành được bạn phải thiết lập một số điều kiện cho nó.V dụ:Tín hiệu cho phép chạy thường ký hiệu : ENA hoặc Ready...Quay theo chiều thuận hay nghịch FWD,REV...Để điều khiển tốc độ động cơ thông thường có 3 dạng chính: Đặt trực tiếp ở trên bàn phím (keypad) của BT gọi Local,điều khiển bằng tín hiệu analog bên ngoài gọi là Remote,ngoài ra thì có thể chạy qua mạng kết hợp với PLC hoặc PC bằng RS232,RS485...Nếu như bạn muốn xem Đ.cơ quay bao nhiêu vòng/phút thì có rất nhiều cách,có thể dùng ngay tính năng này ở trong BT hoặc lắp thêm thiết bị đo tốc độ bên ngoài.Thực ra tôi cũng không biết bạn dùng loại BT gì của hãng nào,có tính năng như thế nào mà hướng dẫn cụ thể được.Nếu bạn dùng các loại BT đời mới thì cứ yên tâm rằng tất cả các tính năng bạn cần đều có cả.
    Chúc thành công

Comment

Re

Bạn có tài liệu gì liên quan đến BT ko cho mình xin với.

Comment

Re:

Nếu BT có cổng truyền thông thì dùng cổng đó để đọc các thông tin bạn cần. Tài liệu các BT phổ thông rất nhiều. Cậu cần loại nào?

Comment

Có gì đâu, chân GND và 24V là để bạn dùng cho thiết bị ngoài, trong trường hợp này bạn đấu với biến trở, chân biến đổi của biến trở bạn cho vào đầu AIV (nó là Analog Input Voltage thì phải) Còn chân LEFT và RIGHT là chân cho biến tần chạy thuận hay nghịch, bạn lấy đồng hồ đo nó với chân GND và chân 24V, nếu nó là 24V thì khi bạn cho nó xuống GND thì nó tích cực (nghĩa là hoạt động) còn nếu nó bằng GND thì khi bạn cho nó = 24V thì nó tích cực. . Cứ thử đi, mấy cái chân đó kô làm hỏng biến tần đâu (trừ khi bạn ngắn mạch GND với 24V thì hỏng thật đấy)
          Chúc thành công.

AFH

Comment

Re

Cái Inverter của mình khảo sát là 14.F5.B1D. Bạn có tài liệu về nó không cho mình xin với. Nó có một cổng COM 9 chân nhưng nó lại ghi là Not PC Connect không biết để làm gì.

Comment

Re

Bạn nào biết cách tính số vòng quay của motor dựa vào điện thế ngõ vào tại chân AIV của Inverter không???

Comment

velocity = (60*frequency)/poles

Comment

Re

bạn giải thích rõ hơn được không?
                  các đại lượg dó lấy ở đâu ra??

Comment

vận tốc = 60f/p (f là tần số, p là số đôi cặp cực)
                    ví dụ, động cơ chạy ở tần số 50Hz và có 2 cặp cực (nghĩa là 1 đôi cặp cực) thì tốc độ là 3000 vòng / phút. Okie?
                    AFH

Comment

Re

Vậy thì làm sao dựa vào chân AIV để tính được vận tốc quay

Comment

Nguyên văn bởi tam1234
                        Vậy thì làm sao dựa vào chân AIV để tính được vận tốc quay
                        AIV tỷ lệ với % tần số. Ví dụ 0-10V tương đương với 0-50Hz. Từ đó áp dụng cho công thức v= 60f/p

Comment

Nguyên văn bởi tam1234
                          Cái Inverter của mình khảo sát là 14.F5.B1D. Bạn có tài liệu về nó không cho mình xin với. Nó có một cổng COM 9 chân nhưng nó lại ghi là Not PC Connect không biết để làm gì.
                          Tên này chung chung quá, không biết của hãng nào. Cổng Com có mô tả từng chân không, ví dụ A, B, TX+, RX+,...

Comment

Re

Hình như nó của Combivert. Nó có giới thiệu trang Web là www.KEB.de nhưng vô đây nó kô có tài liệu chi tiết.

Comment

chào các bác. bác nào có tài liệu nói về giao tiếp giữa PLC và biến tần, giới thiệu cho em tham khảo với. (tức là dùng PLC để điều khiển biến tần, thông qua đó thay đổi tốc độ động cơ bằng thay đổi tần số). em xin cảm ơn trước. em dang cần quá!
                              Năm bậc thang đi đến khôn ngoan: "lặng thinh-lăng nghe-quan sát-học tập và hành động"

Comment

Về tác giả

Collapse

tam1234 Tìm hiểu thêm về tam1234

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X