Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HMI(human-machine interface) cùng thảo luận

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thephopkim Xem bài viết
    HMI hiện nay tôi đang làm việc tại 1 nhà máy ximang, thời sinh viên mọi người khi nói tới HMI là cảm thấy hiện đại thích thú lắm.Thậm chí là hơi sợ vì có lẽ nó ghê gớm lắm và đổ xô đi học. Nhưng bây giờ tôi cảm thấy nó bình thường. Chỉ cần được chỉ vài lần và tự học là bạn có thể làm việc bình thường với nó thôi
    Mình nghĩ cái bạn đang làm là vận hành 1 cái HMI. Nếu vậy thì đúng là được chỉ vài lần và tự học là được.

Nhưng có bao giờ bạn nghĩ đến chuyện thiết kế và làm ra 1 cái HMI đó như thế nào không? Có lẽ lúc đó bạn sẽ không thể nghĩ là bình thường được.

Cheers.

Comment

Chào các bác. Tôi có theo dõi đề tài này và thấy các bác trả lời rat hay, có khoa học, sáng tạo nữa. Thế nhưng các bác nên nhớ một điều rằng Dùng Visual, OPC hay một phần mềm nào đó khác đi nữa thì các bác cũng phải mua bản quyền phần mềm chứ. Làm gì có phần mềm nào là cho không mà là cho hết tất cả mọi tính năng đâu. Còn 90% phần mềm mà các bác đề cập trên đây tôi biết chắc đó là hàng lậu, hàng bẻ khóa. Nếu như vậy các bác mua đại bộ đĩa WinCC lậu có 8k về xài có hơn không, cần gì phải nghĩ đến một OPC làm gì. Còn các bác đi làm rồi thì OPC software đâu phải là giải pháp duy nhất đâu mà này nay còn có cả OPC hardware nữa đó.
      Last edited by Manato; 18-02-2009, 22:23.
      ,

Comment

Nguyên văn bởi lamly Xem bài viết
        Em mới được tìm hiểu chút về HMI.AI có tai liệu SHARED em với nha
        HMI(human machine interface) là giao diện giữa người và máy. là một hệ thống dùng để người dùng giao tiếp,thông tin qua lại với hệ thống điều khiển thông qua bất kỳ mọi hình thức. HMI cho phép người dùng theo dõi, ra lệnh điều khiển toàn bộ hệ thống. HMI có giao diện đồ họa, giúp cho người dùng có cái nhìn trực quan về tình trạng của hệ thống. Ví dụ như những chương trình nhập liệu, báo cáo, văn bản, hiển thị LED, khẩu lệnh bằng giọng nói…
        Cấu trúc HMI có 2 phần:
        *Input(Ngõ Vào): Cho phép người sử dụng thao tác hệ thống
        *Output(Ngõ Ra): Cho phép hệ thống điều khiển sinh ra những hiệu ứng theo những thao tác của người sử dụng.
        vv...v...vv
        Bổ sung 1 chút:
        Ngõ vào: không chỉ là "Cho phép người sử dụng thao tác hệ thống" mà còn là các giá trị, dữ liệu thu thập từ bộ điều khiển (giá trị trong các thanh ghi của PLC như các giá trị thực tế của quá trình sản xuất, giá trị đặt mặc định...) hay từ các thiết bị nối trực tiếp (Bar-code reader, servo amplifier, INV..) để lưu trữ, hiển thị..
        Ngõ ra: nếu hiểu theo nghĩa là gửi thông tin đi thì không phải là "Cho phép hệ thống điều khiển sinh ra những hiệu ứng theo những thao tác của người sử dụng" mà chỉ là truyền tín hiệu về bộ điều khiển nối kèm để bộ điều khiển thực hiện tác vụ điều khiển. HMI đơn thuần chỉ là INTERFACE (giao tiếp) không thể thực hiện công việc điểu khiển.

Comment

Nguyên văn bởi hung.tran Xem bài viết
          Mình nghĩ cái bạn đang làm là vận hành 1 cái HMI. Nếu vậy thì đúng là được chỉ vài lần và tự học là được.

Nhưng có bao giờ bạn nghĩ đến chuyện thiết kế và làm ra 1 cái HMI đó như thế nào không? Có lẽ lúc đó bạn sẽ không thể nghĩ là bình thường được.

Cheers.
          Hix, đừng nói là thiết kế để làm ra thiết bị , thiết kế ứng dụng để sử dụng tốt thiết bị cũng đủ phải học mệt nghỉ rồi.
          Trong những vấn đề đã làm thì tui ngán nhất là HMI, nhất là khoản làm network nhiều màn hình giám sát, giao thức truyền thông nhức hết cả đầu.
          Thực ra, không có cái gì là đơn giản cả; chỉ là mình biết quá ít để hiểu được nó có nhiều vấn phức tạp thế nào thôi.

Comment

Nguyên văn bởi xuanvu_dk2 Xem bài viết
            Anh em cho hỏi tý dùng VB để thiết kế giao diện giám sát thay WinCC có được không?
            Được chứ, nhưng..
            Nếu chỉ là nối dây truyền thồng trực tiếp thì PLC của Siemen đã có sẵn cổng truyền thông và nếu phía máy tính có lắp thêm 1 bộ PC adapter thì PLC và PC có thể kết nối truyền thông với nhau.
            Và việc truyền thông này rất đơn giản vì tuân theo chuẩn MPI của Siemen (WinCC hỗ trợ sẵn)
            Nếu bạn dùng VB thì phải có thêm 1 module truyền thông lắp vào PLC để có thể kết nối với máy tính thông qua cổng COM
            Ngoài ra việc truyền thông cũng không phải đơn giản vì bạn phải tự thiết kế một giao thức truyền thông (đóng gói dữ liệu, mở gói dữ liệu ...) Mình nghĩ việc này là khá phức tạp.
            Hơn nữa trong WinCC cũng có thể nhúng được VBA script, sao bạn phải nghĩ đến việc dụng VB thay WinCC nhỉ

Comment

Xin chào các anh chị.
              Hiện tại, e đang làm hệ thống điểu khiển nhiệt độ có kết nối với HMI (Human Machine Interface) mà khó quá, cả tuần nay e tìm tài liệu về HMI và Temperature controller mà cũng chỉ là mấy catalogue và manual của các hãng thôi. Tại e là dân cơ khí, nay làm mấy zụ này, mong được mấy anh chi giúp đỡ.
              1. Hệ thống của e gồm Temperature Controller có ngỏ ra RS 485 (Ex: Fox 300AR), nay e muốn kết nối vào một màn hình HMI để hiển thị ở một nơi khác cách xa khoảng 200m (theo e dc biết RS 485 có thể truyển 1,2km).
              2. E có 3 bộ temperature controller như vậy, e muốn chia màn hình HMI để hiển thị lên, nghe nói các temperature có thể kết nối song song với nhau theo nư của DSFOX, nhưng DSFOX chỉ có thể kết nối và hiển thị lên máy tính thôi. không biết có kết nối vào HMI dc ko? E nghe hãng nói khác protocol gì đó, không giao tiếp dc.
              3- Ko biết cốt lõi của việc kết nối HMI và temperature controller là gì?

Hi vong dc các anh chị cho phương án giúp đỡ.

Nghe nói anh Greenhouse có nh tài liệu về HMI, a có thể chia sẻ với e dc ko?
              Xin cảm ơn anh nhiều.

Thái Toàn
              Email: vttoan0305@yahoo.com/ vothaitoan0305@gmail.com
              Cell: 0989 21 25 27

Comment

Chào bạn Toàn,

Nếu bộ điều khiển của bạn có RS485 port thì bạn nên kiểm tra xem nó có thể giao tiếp thông qua giao thức nào: Profibus DP/PA, Modbus RTU/ASCII, MPI(siemnens), Ethernet hoặc một giao thức nào đó.
                Sau khi xác định được giao thức rồi thì bạn phải chọn HMI có hỗ trợ giao thức truyền thông đó và theo hướng dẫn để config cho nó hoạt động.
                Ngoài ra nếu các bộ điều khiển có ngõ vào/ra 4-20mA hoặc 0-10V thì bạn có thể thông qua PLC để kết nối cho dễ hơn.
                DSFOX nghe lạ quá, có phải bạn làm cho một công ty sản xuất hóa chất không?
                Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
                Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

E cảm ơn HPECOM nhiều lắm.
                  E đang là cho công ty xử lí rác a ah
                  Em thấy trong catalogue của bộ điều khiển nhiệt độ ghi Protocol: BCC. Sau khi tìm hiểu a thấy loại controller này hạn chế quá, hãng chỉ cho kết nối qua máy tính hiển thị thôi. Ngoài ra chưa thấy loại HMI nào hỗ trợ kết nối. Với lại ngỏ ra chỉ ON/OFF.
                  Tại thấy controller này có hỗ trợ cả độ ẩm và nhiệt độ.
                  E đang định dùng HMI và controller của Proface. E thấy của Proface nó hỗ trợ nhiều hãng, nhiều giao thức.
                  Nếu HPECOM có tài liệu về kết nới HMI, PLC, CONTROLLER thì cho e share với được không?
                  Em cảm ơn anh nhiề lắm.
                  Chào anh.

Comment

E cảm ơn HPECOM nhiều lắm.
                    E đang là cho công ty xử lí rác a ah
                    Em thấy trong catalogue của bộ điều khiển nhiệt độ ghi Protocol: BCC. Sau khi tìm hiểu e thấy loại controller này hạn chế quá, hãng chỉ cho kết nối qua máy tính hiển thị thôi. Ngoài ra chưa thấy loại HMI nào hỗ trợ kết nối. Với lại ngỏ ra chỉ ON/OFF.
                    Tại thấy controller này có hỗ trợ cả độ ẩm và nhiệt độ.
                    E đang định dùng HMI và controller của Proface. E thấy của Proface nó hỗ trợ nhiều hãng, nhiều giao thức.
                    Nếu HPECOM có tài liệu về kết nới HMI, PLC, CONTROLLER thì cho e share với được không?
                    Em cảm ơn anh nhiề lắm.
                    Chào anh.

Comment

Vậy rốt cuộc là bác cần đo nhiệt hay đo ẩm? có cần bắt buộc phải dùng hàng của fox không (sorry nhưng hàng fox cùa Korea nằm trong dãy hàng rẻ tiền)? Nếu không bắt buộc dùng hàng fox thì dễ làm hơn, bác nên tìm hàng của hãng nào vừa sản xuất đồng hồ nhiệt vừa sản xuất HMI mà làm. Khi đó do sự đồng bộ của thiết bị nên việc kết nối trở nên rất đơn giản.

Comment

tiện cho mình hỏi hiện tại ở công ty mình đang dùng hệ thống 1 CPU có giao diên HMI kết nối với PLC giao diện hiện thị khá rõ ràng các khâu các bước sản xuất vậy với sự hiển thị đó được lấy từ đâu do PLC cung cấp hay với mỗi hệ thống cần phải có 1 phần mềm riêng cpu đó dùng cimplicity

Comment

Touch Panel Proface

Chào các bạn!
                          Mình đang phải làm việc với màn hình cảm ứng Proface (GP37W2) và mình đang gặp khó khăn trong việc tạo Alarm Summary!
                          Mình đã đọc help nhưng hiểu chưa rõ lắm, mình thấy có liên quan đến thiết lập Q-tag nhưng thử mãi vẫn chưa được.
                          Bạn nào đã làm rồi hoặc có file hướng dẫn nào thì gửi lên diễn đàn (hoặc mail cho mình với thaibeodt@gmail.com)
                          Cảm ơn!

Comment

Proface Alarm

Mình đang gặp khó khăn khi hiển thị Alarm Summary cho màn hình Proface
                            Mình đã download tài liệu và làm theo hướng dẫn nhưng mình mắc ở chỗ thiết lập cho Alarm Summary, cụ thể mình không hiểu ý nghĩa của Word Address ( mình đính kèm file các bạn xem hộ nhé)
                            Bạn nào biết có thể hướng dẫn mình không?
                            Cảm ơn nhiều
                            Attached Files

Comment

bạn cho mình hỏi tí nha

bạn kết nối giữa TP 170A với plc 224 bằng cách nào vậy chỉ dùm mình cái được không minh đang làm đồ án mà không thể giao tiếp được plc224 với OP170B làm ơn chỉ mình cái nha!cảm ơn nhiều
                              mail của mình :nguyentrongtuan1084@yahoo.com

Comment

TP 177 Micro

Chào mọi người, tôi đang thiết kế cho màn hình TP 177 Micro Semens, tôi gặp phải vấn đề như sau
                                - Tôi muốn tạo một nút ấn khởi động động cơ ( trên cùng một nút ấn - dùng hàm Inverbit --> OK)
                                nhưng tôi muốn khi động cơ dừng thì nút ấn hiện thị chữ "Start" và khi động cơ hoạt động thì nút ấn hiển thị chữ "Stop"
                                - Tôi thấy trong mụcProperties của nút ấn có phần "Text ON" và "text OFF", theo tôi hiểu thì khi một biến nào đó ON thì nút ấn sẽ hiện phân text trong "Text ON" và biến đó OFF thì sẽ hiển thị text trong text Off, tuy nhiên tôi không biết add biên đó vào cho nào cho nút ấn đó
                                Các bạn xem anh tôi gửi kèm nhé
                                Ai biết chỉ giùm nhé!
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

lamly Tìm hiểu thêm về lamly

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X