Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hệ thống DCS ,Biến Tần và UPS với các ứng dụng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hệ thống DCS ,Biến Tần và UPS với các ứng dụng.

Một cây làm chẳng nên non
    Cả nước chụm lại chắc chắn sẽ làm được nhiều điều .
    Thấy các Bác bàn luận về các hệ thống điều khiển ghê quá ,Nhưng theo tôi đấy chỉ là lý thuyết thôi ,Mà lý thuyết thì tài liệu thiếu gì ? Bởi vậy chúng ta hãy phân tích những chi tiết của một hệ thống để từ đó hiểu biết vận hành là điều quan trong .Một Hệ Thống Tự động hóa t(DCS)có thể tạm chia ra các cấp :
    1. Các thiết bị cấp trường.
    Các bộ cảm biển ,các thiết bị chấp hành (các sensor,valve....) ....
    2.các thiết bị điều khiển
    Các Bộ điều khiển cục bộ (như PLC ,Biến Tần ,Các bộ điều khiển tích hợp chuyên dùng)
    3.Các trạm vận Hành
    Ghép nối giữa các bộ điều khiển cục bộ lại với nhau để trở thành mạng điều khiển
    4.Lớp quản lý cơ sở dữ liệu .
    Mình chỉ tạm phân chia như vậy mong các cao thủ đóng góp kiến nghe .
    Ở Mục 1 .các thiết bị cấp trường.
    các thiêt bị cảm biến và các van .vậy thì đã ai thử tìm hiểu xem cảm biến Quang là như thế nảo?,cảm biến Điện từ ra sao ? các loại valve thì có các loại valve nao?Valve on/off , valve Bướm ,vanlve PID là gì chưa?
    Mình sẽ cung cấp cho các bạn các tài liệu để các bạn có thể hiểu rõ về bản chất các loại cảm biến và valve .Sau khi đã tìm hiểu được các loại thiết bị trường lần sau mình xin update cho các bạn sơ đồ công nghệ sản xuât của nhà máy Bia ở để các bạn có thể Hình dung được việc sử dụng và ứng dụng các thiết bị đó ra sao ?
    Ở Mục 2 .
    Các thiết bị điều khiển (PLC ,biến tần ) ,mình cũng sẽ cung cấp cho các bạn tài liệu về PLC và Biến tẩn và thế nào là biến tần vector va Biến tần ko Vector các lỗi thương xảy ra ở Biến tần và các cách sửa chữa ........ Hoặc các bác nào cao thủ vể các thiết bị điều khiển xin chỉ giáo thêm cho mọi người cùng biết .
    Mỗi người biết một it ,nhưng đám đông chắc chắn biết nhiều mong tất cả mọi người hãy đóng góp ý kiến và những kinh nghiệm thực tế.
    Attached Files

tài liệu của bạn rất hay , cám ơn bạn nhiều , mong được học hỏi thêm từ bạn . Mình thì yếu lắm về PLC , mong bạn mở thêm 1 ít kiến thức của bạn cho mình học hỏi nhé , thank so much

Comment

Hệ DCS,biến tần và UPS

Post thêm cho các bạn it tài liệu nữa ,còn phần mô phỏng lớn quá không post đươc .....ro rang vua post cho cac ban xong mà giơ lại không thấy gì bo tay .thôi chán chẳng muốn post nữa hic ..
      Last edited by tuandhbk; 30-07-2008, 21:22.

Comment

Bạn ơi, tiêp tục post cho mọi người tham khảo với. Cảm ơn bạn trước.

Comment

Cám ơn bác Tuandhbk nhé. Em đang ôn phần này để thi mà. May quá!

Comment

tài liệu của ban thât có ích cho ngành tự động hóa. thanks
            |

Comment

Tiep tuc voi scada.

Mình cũng đang làm đồ án về scada, thấy các bác thảo luận mình cũng muốn học hỏi. Đề tài của mình là scada về hệ thống UPS (chưa hiểu đề tài cần làm j, nhưng cứ tìm hiểu hết về những chữ có liên quan), chưa tìm thấy tài liệu liên quan nhiều, chỉ có mấy tài liệu giới thiệu về UPS của PowerWare. Bạn nào cùng "ý tưởng lớn" thì cùng thảo luận nhé.
              Các bạn cho mình hỏi bạn nào có sơ đồ kết nối mạch điều khiển UPS không vậy?
              Bạn nào quan tâm thì vào đây xem http://www.upspower.co.uk/ups_glossa...ble_conversion
              trang này giải thích sơ bộ về các thành phần của UPS đấy
              Last edited by truongqt; 26-03-2009, 11:15.
              |

Comment

Dear tuandhbk, sao trong attach file bạn gửi ko thấy phần về valves nhỉ? bạn có thể gửi cho mình ít tài liệu về các loại valves như on off valve,PSV,SDV... dc ko?
                thanks u nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuandhbk Tìm hiểu thêm về tuandhbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X