Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sử dụng optionGroup box trong WinCC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sử dụng optionGroup box trong WinCC

Xin Chào người.
    Tôi cũng là người làm việc với WinCC nhiều nhưng bây giờ đụng phải OptionGroup box thì lại đang điên đầu đây. Mong mọi ngươig giúp đỡ.

Tôi sử dụng một OptionGroup Box gồm có 3 option đặt tên là Lựa chọn 1, Lựa chọn 2, Lựa chọn 3. Một I/O field được gán với một tag format kiểu số thực. Nếu bây giờ chọn vào lựa chọn 1 thì I/O field này được gán giá trị là a, nếu là lựa chon 2 được chọn là b và nếu lựa chon 3 được chọn thì gán giá trị là c. Vậy võ lâm đồng đạo ai đã có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp. Chân thành cảm ơn.
    ,

Chào Manato,

Sao bạn không dùng combobox nhỉ, click thả và chọn là xong?
    OptionGroup có thuộc tính .Process nó cho biết vị trí được chọn. Bạn viết cho sự kiện Mouse Action.
    Đối với I/O field bạn truy cập thuộc tính Ouput value, bạn có thể đọc hoặc ghi thuộc tính này.
    WinCC cho phép viết VBS và VCS, theo tôi VBS dễ viết hơn nhưng không được hỗ trợ nhiều hàm viết sẵn như VCS.
    Nếu cần tham khảo code thì bạn vào luồng WinCC dành cho người mới bắt đầu. Code đó viết cho VBS.

Cố gắng nhé!
    Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
    Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
      Chào Manato,

Sao bạn không dùng combobox nhỉ, click thả và chọn là xong?
      OptionGroup có thuộc tính .Process nó cho biết vị trí được chọn. Bạn viết cho sự kiện Mouse Action.
      Đối với I/O field bạn truy cập thuộc tính Ouput value, bạn có thể đọc hoặc ghi thuộc tính này.
      WinCC cho phép viết VBS và VCS, theo tôi VBS dễ viết hơn nhưng không được hỗ trợ nhiều hàm viết sẵn như VCS.
      Nếu cần tham khảo code thì bạn vào luồng WinCC dành cho người mới bắt đầu. Code đó viết cho VBS.

Cố gắng nhé!
      Cảm ơn bạn HPECOM rất nhiều.
      Tôi phải dùng OptionGroup Box vì tính loại trừ tức là mỗi lần chỉ được chọn duy nhất một sản phẩm mà thôi. Vấn đề của tôi là không biết cách sử dụng các thuộc tính của nó. Chẳng hạn khi tôi chọn vào lựa chon 1 thì mã của sản phẩm lựa chọn 1 được ghi vào tag được gán cho I/O field để hiển thị lên màn hình và PLC sẽ nhận giá trị này để tính toán. Nếu bạn biết sử dụng các thuộc tính của OptionGroup Box hoặc có tài liệu thì post lên cho mọi người cùng tham khảo hoặc nếu có thể thì gửi cho tôi theo địa chỉ bang0676@yahoo.com.Tôi đã đọc trong phần help của WinCC nhưng không nói rõ nên mày mò mãi mà không làm được.

Chân thành cảm ơn sự chỉ giáo của bạn.
      Regards
      Bằng
      ,

Comment

Nguyên văn bởi Manato Xem bài viết
        Tôi phải dùng OptionGroup Box vì tính loại trừ tức là mỗi lần chỉ được chọn duy nhất một sản phẩm mà thôi. Vấn đề của tôi là không biết cách sử dụng các thuộc tính của nó. Chẳng hạn khi tôi chọn vào lựa chon 1 thì mã của sản phẩm lựa chọn 1 được ghi vào tag được gán cho I/O field để hiển thị lên màn hình và PLC sẽ nhận giá trị này để tính toán. Nếu bạn biết sử dụng các thuộc tính của OptionGroup Box hoặc có tài liệu thì post lên cho mọi người cùng tham khảo hoặc nếu có thể thì gửi cho tôi theo địa chỉ bang0676@yahoo.com.Tôi đã đọc trong phần help của WinCC nhưng không nói rõ nên mày mò mãi mà không làm được.

Chân thành cảm ơn sự chỉ giáo của bạn.
        Regards
        Bằng
        Chào bạn, tôi chưa đọc kỹ qua yêu cầu của bạn, tuy nhiên tôi có thể nói qua như thế này:
        - Trong phần internal tag bạn khai báo một tag ma_sp có kiểu text tag 8-bit character set với giá trị khởi tạo là a
        - Trong I/O field bạn borrow đến tag ma_sp
        - Tạo một Option Group với thuộc tính number of boxes là 3(có 3 sự lựa chọn)
        - Trong phần Events vào thuộc tính Output/input->chọn selected box, sau đó viết action dạng VBS như sau:

Dim msp
        Set msp=HMIRuntime.Tags("ma_sp")
        If (value=1)Then
        msp.Write "a"
        Elseif(value=2)Then
        msp.Write "b"
        Else
        msp.Write "c"
        End if

Khi đó, với đoạn mã đơn giản này bạn sẽ có kết quả hiển thị trên I/O Field lần lượt là a, b, c khi chọn các nút option tương ứng. Lưu ý chọn định dạng format cho I/O field là String

Trân trọng!
        Viet Nguyen
        AC2/K47-hut

Comment

Nguyên văn bởi Manato Xem bài viết
          Tôi phải dùng OptionGroup Box vì tính loại trừ tức là mỗi lần chỉ được chọn duy nhất một sản phẩm mà thôi.
          Chính vì thế nên lựa chọn Combobox sẽ thích hợp hơn.
          Vấn đề của tôi là không biết cách sử dụng các thuộc tính của nó. Chẳng hạn khi tôi chọn vào lựa chon 1 thì mã của sản phẩm lựa chọn 1 được ghi vào tag được gán cho I/O field để hiển thị lên màn hình và PLC sẽ nhận giá trị này để tính toán. Nếu bạn biết sử dụng các thuộc tính của OptionGroup Box hoặc có tài liệu thì post lên cho mọi người cùng tham khảo hoặc nếu có thể thì gửi cho tôi theo địa chỉ bang0676@yahoo.com.
          Cách sử dụng nó tôi đã trình bày ở trên. Code mẫu đã có trong diễn đàn. Chủ đề: WinCC dành cho người mới bắt đầu
          Tôi đã đọc trong phần help của WinCC nhưng không nói rõ nên mày mò mãi mà không làm được.
          Bạn lưu ý một điều VBS chỉ có ở các Version 6.x trở lên. Và help nó có đầy đủ kể cả code mẫu.

Bạn xem kỹ lại nhé.
          Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
          Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Cảm ơn mọi người rất nhiều vì sự giúp đỡ. Tôi đã làm xong công việc của mình và đã hiểu thêm về cách sử dụng Optiongroup box. Vấn đề của tôi là đã thêm được một bài học về cách làm việc và thuộc tính của nó vì đây là lần đầu tiên sử dụng đến nó. Nếu tôi dùng thủ công, sử dụng các nút nhấn cũng giải quyết được bài toán nhưng nếu có công cụ hỗ trợ mà không sử dụng thì thật là tệ phải không.
            Một lần nữa cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.
            ,

Comment

cái này hay đó , có bạn nào có tài liệu về nó không?

Comment

chào các Bác.
                làm sao ta có thể nhập dữ liệu từ bàn phím vào I/O field và dữ liệu đó được link với PLC. Em đang bí về vấn đề này mong các Bác chỉ bảo.

Comment

Nguyên văn bởi nihongo Xem bài viết
                  chào các Bác.
                  làm sao ta có thể nhập dữ liệu từ bàn phím vào I/O field và dữ liệu đó được link với PLC. Em đang bí về vấn đề này mong các Bác chỉ bảo.
                  vấn đề của bạn này được đề cập nhiều lắm rồi, tui nhắc lại tí thui nha.
                  IO Field chọn là kiểu input hoặc both, tạo ra 1 external tag với địa chỉ trên PLC tương ứng, cái này bạn phải xem là s7200 hay 300 để còn biết kênh kết nối
                  IO Field <-> External Tag <-> Địa chỉ PLC
                  Như thế là có thể nhập rồi đó bạn. chịu khó tìm tòi nhé

Comment

cám ơn Bác Hac_am nhé.
                    cho Em hỏi cái này nữa được không.
                    khi một nút nhấn được nhấn và set một chương trinh của PLC lên để hoạt động, vậy thì khi hoạt động xong làm sao nó có thể reset lại nút nhấn đó. vì khi nút nhấn được nhấn thì chẳng lẽ nó cứ set chương trình đó lên mãi được.

Comment

Nguyên văn bởi nihongo Xem bài viết
                      cám ơn Bác Hac_am nhé.
                      cho Em hỏi cái này nữa được không.
                      khi một nút nhấn được nhấn và set một chương trinh của PLC lên để hoạt động, vậy thì khi hoạt động xong làm sao nó có thể reset lại nút nhấn đó. vì khi nút nhấn được nhấn thì chẳng lẽ nó cứ set chương trình đó lên mãi được.
                      câu hỏi của bạn ngộ qué. Cố gắng thì cũng cố hiểu theo ý của bạn.
                      + Đầu tiên bạn đọc lại về khối OB1 của PLC nè, chu kỳ quét nữa nhé.
                      + Câu hỏi của bạn thì có thể hiểu thế này : bạn viết 1 chương trình mà có 1 tiếp điểm M0.1 thường hở chẳng hạn. Khi nhấn nút thì M0.1 sẽ được set và chương trình PLC sẽ chạy. Ý bạn là khi chạy xong tức là vòng quét thứ nhất hết, PLC quét lại và thấy cái M0.1 đó vẫn là "1" thì nó vẫn chạy lại chương trình. Nếu bạn muốn dừng chương trình có liên quan tới M0.1 đó thì bạn lại làm 1 cái nút để reset cái M0.1 đó xuống "0" nhé.

Thêm điều chú ý nữa nè, khi bạn nhấn nút 1 lần thì WinCC sẽ gửi lệnh để set M0.1 lên. Và kể từ lúc đó thì cái tag mà có địa chỉ M0.1 đó sẽ giữ mãi giá trị "1" nếu ko có tác động hay chương trình nào của PLC cũng như wincc làm thay đổi giá trị của nó.

Comment

gửi cho bạn cái này
                        nhưng tui không biết kèm file làm sao cả.

Comment

Chẳng tội gì phải làm tới 2 nút Set và reset , chỉ một nút là xong , sử dụng Event Mouse là ok
                          Tài liệu BMS,PLC,Chiếu sáng clipsal c-bus2
                          http://wwww.kimlongphat.vn
                          https://www.facebook.com/profile.php?id=100018588940007

Comment

Nguyên văn bởi nglong24 Xem bài viết
                            Chẳng tội gì phải làm tới 2 nút Set và reset , chỉ một nút là xong , sử dụng Event Mouse là ok
                            Nguoi moi hoc thi lam hai nut an la de dang nhat. Cai gi cung phai bat dau tu cai nho nhat.

Comment

Chào mọi người!
                              Mình cũng mới nc về WinCC, mình cũng gặp khó khăn về phần này.
                              Nhờ sự chỉ dẫn ở trên mà mình đã làm được ví dụ cho Option Group.
                              Nhưng khi mình gán số vào thì lại ko được.
                              Ví dụ value của Option Group = 0 thì msp = 10
                              và Option Group = 1 thì msp = 20.
                              Mong các bạn chỉ dẫn thêm cho mình.
                              Xin cám ơn!
                              Mời các bạn vào góp sức cho trang web tự động hóa đầu tiên của HP.

Thank

Comment

Về tác giả

Collapse

Manato 32 years old now, in marriage Tìm hiểu thêm về Manato

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X