Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhập giá trị trong WinCC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhập giá trị trong WinCC

Chào các bạn trong diễn đàn!
    Mình gặp 1 vấn đề như thế này: Mình dung PLC s7-200 CPU224 để điều khiển DC servo có encoder, trên Wincc sẽ nhập giá trị 100 vòng và khi mình Run thi động cơ tuơng ứng sẽ chạy đủ 100 vòng và ngưng đồng thời giá trị này cũng đồng thời hiển thị trên Wincc khi động đang chạy (tăng từ 1 đến 100). Điều khiển ĐC mình dùng PWM và HSC để đếm số vòng.
    Phần PWM và HSC mình làm đựoc rồi, còn phần Wincc thì mình bí!
    Mong các bạn giúp dùm mình!
    Mail:batista792008@gmail.com
    Địa chỉ: Ninh Kiều-Cần Thơ

Sao chỉ thấy các bạn vào đọc mà không ai trả lời cho mình gì hết vậy?
    Giúp mình với, mình đang làm luận văn mà bị bí ở chỗ này thời gian báo cáo gần tới rùi!

Comment

Bạn dùng chức năng này: IO Field chọn là kiểu input hoặc both, tạo ra 1 external tag với địa chỉ trên PLC tương ứng, cái này bạn phải xem là s7200 hay 300 để còn biết kênh kết nối
      IO Field <-> External Tag <-> Địa chỉ PLC
      Như thế là có thể nhập rồi đó bạn. chịu khó tìm tòi nhé

Comment

Nguyên văn bởi ntloi79 Xem bài viết
        Mình gặp 1 vấn đề như thế này: Mình dung PLC s7-200 CPU224 để điều khiển DC servo có encoder, trên Wincc sẽ nhập giá trị 100 vòng và khi mình Run thi động cơ tuơng ứng sẽ chạy đủ 100 vòng và ngưng đồng thời giá trị này cũng đồng thời hiển thị trên Wincc khi động đang chạy (tăng từ 1 đến 100). Điều khiển ĐC mình dùng PWM và HSC để đếm số vòng.
        Bạn hỏi thế này chứng tỏ bạn chưa biết nhiều về WinCC!
        Bạn đã biết kết nối giữa WinCC và S7 200 chưa?
        Hiển thị vùng biến trên WinCC?
        Và lại nếu bạn làm như trên, nếu tốc độ của động cơ cao thì bạn khó có thể hiển thị giá trị vòng quay từ 1-100 được, nó sẽ bị nhảy cách do tốc độ truyền thông của S7 200 lên WinCC chậm!

Comment

Cám ơn ban theanh_dktd, mình sẽ thử làm theo cách của bạn.
          Chào bạn Q2T!
          Thật sự là mình chưa biết nhiều về WinCC, chỉ mới bắt đầu tìm hiểu về nó thôi. Còn 2 câu hỏi của bạn thì câu đầu tiên mình đã biết liên kết giữa WinCC và PLC rồi, còn câu thứ 2 thì mình chưa hiểu ý bạn lắm.
          Rất mong các bạn chỉ giáo cho mình thêm.
          Chào đoàn kết!

Comment

Nguyên văn bởi ntloi79 Xem bài viết
            Nhập giá trị trong wincc thì mình biết 1 vài cách, tiện nhất là làm như của bạn theanh, sử dụng I/O Field ở trong phần Smart Object. Bạn tạo 1 externao tag có địa chỉ là vùng nhớ mà bạn lưu giữ số vòng quay, sau đó liên kết tag này với I/O field, sẽ hiển thị được thôi

Comment

Nguyên văn bởi theanh_dktd Xem bài viết
              Bạn dùng chức năng này: IO Field chọn là kiểu input hoặc both, tạo ra 1 external tag với địa chỉ trên PLC tương ứng, cái này bạn phải xem là s7200 hay 300 để còn biết kênh kết nối
              IO Field <-> External Tag <-> Địa chỉ PLC
              Như thế là có thể nhập rồi đó bạn. chịu khó tìm tòi nhé
              Bạn ơi ! ý của mình là như vầy:
              Mình xài bộ đếm C0 để đếm số vòng của ĐC (ĐC giảm tốc quay rất chậm) và mình muốn đặt giá trị PT của C0 trên WinCC (WinCC 6.0) sau đó nhấn một nút nào đó thì giá trị này sẽ lưu vào PT của C0 và khi run thì động cơ sẽ quay đủ số vòng này thì ngưng.
              Mình sắp hêt hạn làm luận văn rồi rất mong các bạn giúp dùm mình!

Comment

Mong các bạn giúp dùm mình
                +cach la la ban tao 1 nut nhan "voi cai tag la pwm" trong wincc
                +tao them I/O lien ket voi mot cai tag "nhap gia tri" luc do ban co the dieu khien duoc
                +va nen nho la ban phai khai báo địa chỉ cùng tên trong chương trình Ladder ma bạn viết: ví dụ"trong ladder la M0.1" trong địa chỉ khai báo tag wincc M0.1

Comment

Chào các bạn! có 1 vấn đề này mình muốn hỏi cả nhà, giúp mình với nhé!
                  Mình đang dùng WinCC V7.0. mình muốn tạo 2 ô, 1 ô nhập và hiển thị ngày (ví dụ 21-05-2013) và 1 ô nhập và hiển thị giờ của ngày đó (ví dụ 8h-9h30) để đến ngày/giờ đó thì bật/tắt động cơ nào đấy! mình định dùng I/O field nhưng ko biết làm thế nào đối với kiểu dữ liệu ngày giờ cả. hic. mình tìm trên mạng thì chỉ có hướng dẫn làm cái đồng hồ hiển thị ngày giờ hiện tại thôi (chứ ko nhập được) hoặc hướng dẫn làm ô nhập thời gian (ví dụ 15s) thôi.
                  Vấn đề mình nêu ra cũng khá rõ rồi nhỉ! bạn nào biết thì giúp mình nhé!thanks!

Comment

Về tác giả

Collapse

ntloi79 Tìm hiểu thêm về ntloi79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X