Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Link WINCC voi PLC S7 200 như thế nào nhỉ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Link WINCC voi PLC S7 200 như thế nào nhỉ.

Cac bạn ơi cho mình hỏi chút. Đã ai link PLC S7_200 với WinCC chưa nhỉ.

Chưa nhìn thấy bao giờ S7 200 người ta dùng MicroComputing ,VB ,PCa he he he

Comment

Nguyên văn bởi vutricongbka Xem bài viết
      Chưa nhìn thấy bao giờ S7 200 người ta dùng MicroComputing ,VB ,PCa he he he
      Chủ quan quá à. Có 2 cách thông thường không phải thêm bất kì phần cứng nào để kết nối s7-200 với WINCC: qua MODBUS hay qua OPC (PCa hay Kep,..).
      1. S7-200 với WINCC qua MODBUS.
      Với cách này bạn cần phải config S7-200 về MODBUS slave. Thư viện trong microwin hỗ trợ MODBUS slave. Chỉ việc add vào và lập trình trong MICROWIN theo Help.
      Trong WINCC V5 thì vào tag management, Add modbus serial vào và sử dụng như các driver #.
      2. qua OPC
      Với cách này bạn không kết nối trực tiếp S7-200 mà qua OPC. Ví dụ như PCa, KEPWARE,S7200 OPC,... Cách này rất dễ làm chỉ cần cài OPC (PCa, KEPWARE,S7200 OPC,..) Trong WinCC tag management, Add OPC vào và sử dụng nó để kết nối với S7-200. Với cách này bạn có thể sử dụng WINCC với bất kỳ PLC nào của các hãng # với điều kiện là có OPC hỗ trợ loại PLC đó.

* Với cách thứ nhất có ưu điểm là ko phải cần thêm phần mềm nào khác (OPC) nhưng nhược điểm là phải viết lệnh trong MICROWIN tốc độ kết nối thấp ( do tôi đã test với số tag ít thì không phát hiện nhưng số tag tăng lên tốc độ giảm nhanh chóng)
      * Với cách thứ hai có ưu điểm tốc độ kết nối tốt không phải thêm bất kỳ dòng lệnh nào trong PLC nhược điểm là phải cài thêm phần mềm OPC.

Trong hai cách trên thì cách thứ hai khuyên dùng vì những ưu điểm của nó. Và rất dễ tiếp cận.

Comment

Thanks bạn Longimi. Mình sẽ làm thử theo cách bạn chỉ. Có gì chúng ta trao đổi tiếp nhé.

Comment

Cam on ban Longimi da chi cho minh nhung kien thuc rat quy bau. Minh da lam duoc roi. Cam on ban nhieu nhe.

Comment

longimi co the cho minh so dien thoai duoc ko? minhmuon hoi mot so kinh nghiem thuc te ve ket noi tu dong hoa

Comment

Các pác cho em hỏi câu này nhé: pc access ngoài việc júp ta nối wincc với con s7 200 (qua cable pi/ppi)thật sự thì nó có khả năng júp ta liên kết giữa chương trình viết cho s7 200 (tức microwin) với wincc để mô phỏng giống như thằng step7+PLC sim+Wincc ấy.
              Bác Longimi có thể nói rõ hơn về cách nối qua MODBUS được ko?Đọc ở đây ko thấy nói jì cả
              http://www.automation.siemens.com/_e.../pcaccess.html

Comment

sau một hồi tìm hiểu thì nhận thấy với s7 200 thì chỉ có đồ thật mới liên kết được.Muốn như s7 300 khó quá, hình như chưa ai làm được.Với PLC lúc nào cũng đồ thật thì buồn quá.

Comment

Đây có thể gọi là một câu hỏi kinh điển. Có lẽ là nhiều người có chung câu hỏi này. Thực chất để kết nối với PLC S7-200 có khá nhiều phương pháp. Nếu dùng kết hợp giữa S7-200 và Protool hoặc Wincc thì nên kết hợp với PC Access. Những thông tin cụ thể hơn bạn có thể tự tìm các topic cụ thể hơn trên diễn đàn. Chúc bạn thành công
                  http://techpal.vn
                  Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Con bac nao quan tam toi ket noi s7-200 voi WinCC ko vay?
                    toi dang nghien cuu van de nay! cac bac chi ro hon cho em voi!
                    Thanks nhieu!
                    Co the gui qua mail: huutuan1983@gmail.com
                    |

Comment

Bác longimi có thể nói rõ hơn giúp mình không. Vì mình đang làm đồ án về link s7 - 200 với Wincc. Ở trường mình có PLC. Theo như bác hướng dẫn mình đã add được modbus serial trong Wincc. Nhưng trong Microwin mình không biết chỗ add. Mong bác chỉ giáo thêm.

Comment

Bác longimi có thể nói rõ hơn cách add thư viện vào Microwin không. Em làm như bác chỉ nhưng chỉ add được trong WINCC thôi. Còn trong Microwin mình click phải vào library chọn Add library nhưng sao không thấy gì cả. Mong bác giúp dùm vì đồ án của em làm về vấn đề này.Thank.

Comment

Mình muốn đưa 1 chương trình chạy trên windown ra 1 cổng nào đó của PC để lấy cấp điện áp cấp role để lấy tín hiệu đưa vào PLC thì dùng wincc có được ko?
                          Bạn nào có tài liệu phần này share cho mình với!
                          Mong các bạn chỉ giúp tận tình

Comment

Về tác giả

Collapse

redrose103 Tìm hiểu thêm về redrose103

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X