Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Liên kết giữa winCC với Excel

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Liên kết giữa winCC với Excel

Chào các bạn
    Mình đang nghiên cứu về winCC, hiện đang muốn liên kết với Excel để gửi các dữ liệu từ các tag ra các cell trong excel bằng cách lập trình VB trên marco của excel.
    Hiện tại thì mình đã làm được việc gửi 1 tag ra Excel nhưng không làm cách nào gửi được nhiều tag ra một lúc được. Mong các cao thủ nào đã từng làm về vấn đề này chỉ dẫn. Xin cảm ơn nhiều

Nguyên văn bởi ;43353
    Chào các bạn
    Mình đang nghiên cứu về winCC, hiện đang muốn liên kết với Excel để gửi các dữ liệu từ các tag ra các cell trong excel bằng cách lập trình VB trên marco của excel.
    Hiện tại thì mình đã làm được việc gửi 1 tag ra Excel nhưng không làm cách nào gửi được nhiều tag ra một lúc được. Mong các cao thủ nào đã từng làm về vấn đề này chỉ dẫn. Xin cảm ơn nhiều
    Xin chào thosan2sung. Sao dạo này bận cái gì mà lâu không lên mạng? Nếu bạn lên mạng thì chú ý giúp mình cái yêu cầu nho nhỏ của mình nhá. Cảm ơn bạn rất nhiều

Comment

Bạn cho mình hỏi một chút được không? Khi bạn viết VB xong thì bạn làm sao đưa vào WinCC để nó tự động chuyển các dữ liệu của mình sang Excell được... Mình có phải tạo cho nó một Button để trong chế độ Runtime kích vào nút này thì nó mới link đến Excell...Hay là bạn làm theo cách nào? Nếu tìm hiểu được vấn để này bạn chỉ cho mình biết với nhé! Cám ơn bạn...

Comment

Nếu bạn dùng WinCC V5.x thì nó đã có sẵn hỗ trợ xuất dữ liệu ra excel.
        Nếu bạn dùng V6.x thì bạn có thể dùng VBS để viết code xuất dữ liệu qua excel.
        Việc đọc giá trị tag có thể xác nhận tên tag bằng chuỗi, nên nếu bạn đặt tên tag dạng chỉ mục thì sẽ dùng vòng lặp đọc tag đc. Bạn có thể xem trong tài liệu có phần hướng dẫn truy xuất file excel.
        Chúc thành công!
        Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
        Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Cám ơn anh HPECOM, quả thật vấn đề này em thấy rất khó... Anh nói mà em chưa định hình ra được công việc của mình như thế nào. Bây giờ cứ cho là em đã có code VB, vậy em phải làm sao để có thể sử dụng được code đó và sử dụng nó để xuất ra Excel ntn? Nếu có thể anh cho em một ví dụ trên WinCC về vấn để này luôn được không? Cám ơn anh...

Comment

Mình cũng vừa tìm hiểu xong phần này, post lên để anh em cùng trao đổi. Phân code này minh copy trong help của WinCC, đây là vi du co ban cua viec ket nối giữa WinCC và Excell.
            Phần chi tiết hơn ai cần gửi mail cho mình mình gửi file cho!
            Mail của mình: qthaidk@gmail.com
            Attached Files
            Last edited by Q2T; 10-09-2008, 12:43.

Comment

Ban đưa toàn bộ phần xuất dữ liệu ra Excell của bạn vào một cái Action (Global Scrip--> Action) rồi tạo trigger cho Action đó một khoảng thời gian ứng với thời gian mà bạn muốn xuất ra Excell. Như vậy cứ sau khoảng thời gian đó thì toàn bộ dư liệu của bạn sẽ được xuất ra Excell một lần.
              Chúc thành công!

Comment

Nguyên văn bởi anhthang Xem bài viết
                Cám ơn anh HPECOM, quả thật vấn đề này em thấy rất khó... Anh nói mà em chưa định hình ra được công việc của mình như thế nào. Bây giờ cứ cho là em đã có code VB, vậy em phải làm sao để có thể sử dụng được code đó và sử dụng nó để xuất ra Excel ntn? Nếu có thể anh cho em một ví dụ trên WinCC về vấn để này luôn được không? Cám ơn anh...
                Nguyên văn bởi anhthang Xem bài viết
                Bạn cho mình hỏi một chút được không? Khi bạn viết VB xong thì bạn làm sao đưa vào WinCC để nó tự động chuyển các dữ liệu của mình sang Excell được... Mình có phải tạo cho nó một Button để trong chế độ Runtime kích vào nút này thì nó mới link đến Excell...Hay là bạn làm theo cách nào? Nếu tìm hiểu được vấn để này bạn chỉ cho mình biết với nhé! Cám ơn bạn...
                Ban đưa toàn bộ phần xuất dữ liệu ra Excell của bạn vào một cái Action (Global Scrip--> Action) rồi tạo trigger cho Action đó một khoảng thời gian ứng với thời gian mà bạn muốn xuất ra Excell. Như vậy cứ sau khoảng thời gian đó thì toàn bộ dư liệu của bạn sẽ được xuất ra Excell một lần.
                Chúc thành công!

Comment

Vậy mình tạo một giao diện để thu thập dử liệu,sau đó mình đưa vào trong excell theo thời gian mình dặt ra có được không anh Q2T

Comment

Nguyên văn bởi ngo binh ngu Xem bài viết
                    Vậy mình tạo một giao diện để thu thập dử liệu,sau đó mình đưa vào trong excell theo thời gian mình dặt ra có được không anh Q2T
                    Được chứ! Bạn cứ tạo giao diện bình thường, các dữ liệu đó lưu vào các biến.
                    Trên PLC bạn tạo một timer có thời gian mà bạn muốn rồi set một bit nào đó lên (bit Cycle chẳng hạn). Rồi trên Wincc bạn tạo action cho biến Cycle này, trong action đó bạn lấy toàn bộ dữ liệu đưa ra Excell là OK!
                    Đây là cách mình hay làm, bạn nào có cách hay hơn xin chỉ giáo!:

Comment

Bạn có nhiều cách để thực hiện thu thập thông tin:
                      _ Khi người dùng tác động vào hệ thống.
                      _ Khi tín hiệu thay đổi giá trị.
                      _ Hoặc thu thập theo một chu kì đc cài đặt theo thời gian.
                      WinCC khuyên dùng cách thứ 1 và 2, tôi cũng thế. Bạn dùng VBS để thực hiện việc này.
                      Bạn hãy bắt đầu làm và nói cụ thể khó khăn đến đâu mọi người sẽ giúp bạn đến đó

Chúc bạn thành công!

Comment

Xuất dử liệu thu thập ra Excell

Mình rất yếu về lập trình, mình dang tìm hiểu về nó, mong các đàn anh giúp đở
                        Mình vận hành turbine-máy phát 10MW của TRung Quốc, toàn bộ việc điều khiển và thu thập thông số của máy toàn bằng tay hết. Mình dang nghiên cứu dùng PLC để điều khiển máy và thu thập thông số và đưa vào Excell và lưu lại để khi cần thì có thể in ra giấy.Các thông số bao gồm: nhiệt độ, điện áp, công suất, tốc độ, dòng của phụ tải, dòng của cá bộ phận sử dụng điện.......Trước tiên là phải lập phương án trình cho phòng kỷ thuật xem xét nên các bác có thể hướng dẩn cho mình trình tự thiết lập lưu đồ hoạt động của hệ thống. Chuyện lớn là phần tạo giao diện, mình mò mẩm cả tháng rồi mà chưa dâu vào đâu, anh em đi trước có ai từng làm vấn đề này rồi hoặt dang làm xin hwowngs dẩn với,

Comment

mình cũng tìm cái tài liệu này nè,mà khó tìm quá, thanks các bạn nhiều, có bạn nào có giao tiếp wincc với visual basic ko? cho mình xin với

Last edited by bengan; 21-10-2008, 02:03.

Comment

Yêu cầu trình bày mô hình hệ thống.

Mình vận hành turbine-máy phát 10MW của TRung Quốc, toàn bộ việc điều khiển và thu thập thông số của máy toàn bằng tay hết. Mình dang nghiên cứu dùng PLC để điều khiển máy và thu thập thông số và đưa vào Excell và lưu lại để khi cần thì có thể in ra giấy.Các thông số bao gồm: nhiệt độ, điện áp, công suất, tốc độ, dòng của phụ tải, dòng của cá bộ phận sử dụng điện.......Trước tiên là phải lập phương án trình cho phòng kỷ thuật xem xét nên các bác có thể hướng dẩn cho mình trình tự thiết lập lưu đồ hoạt động của hệ thống. Chuyện lớn là phần tạo giao diện, mình mò mẩm cả tháng rồi mà chưa dâu vào đâu, anh em đi trước có ai từng làm vấn đề này rồi hoặt dang làm xin hwowngs dẩn với,
                            Chào bạn,

Chúng tôi cần phải hình dung hệ thống của bạn như thế nào mới có thể giúp bạn. Nếu nói là lưu đồ thì đó là cả một quy trình nó bao gồm cả phần cứng và phần mềm mất rồi.
                            Nếu có thể thì bạn đưa bản vẽ mặt bằng bố trí thiết bị, chú thích các thiết bị cần đo và nói sơ qua về hoạt động của nhà máy.
                            Tiếp theo bạn phải nêu ra những thông số cần kiểm soát và điều khiển chúng tôi sẽ cố gắng giúp bạn.

Chờ tin bạn.

Comment

mình có ý kiến như sau ........
                              thứ nhất :bạn phải hiểu rõ về quy trình hoạt động ,cung như nguyên lý hệ thống làm việc
                              thứ hai :đưa ra giải pháp của bạn ...giải pháp của bạn có gì hay cho công ty không
                              theo mình bạn lên phân tích thành hai thành phần :1: là phần điều khiển tự động và bán tự động (plc) .2: là phần giám sát và thu thập các số liệu(scada)
                              thứ ba : bạn liệt kê các thành phần cần dùng trong hệ thống của bạn như giá thành ,thiết bị ,hãng sản xuất
                              thứ tư : bạn viết giải thuật và lập trình trên PLC
                              thứ năm : thiết kế scada giám sát và thu thập số liệu
                              thứ sáu :hoàn công và đề nghi test thử nghiệm
                              chúc bạn thanh công

Comment

Về tác giả

Collapse

thosan2sung Tìm hiểu thêm về thosan2sung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X