Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về PC access

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về PC access

có ai đã làm quen về PC access chưa ,share một vài kinh nghiệm !
    cảm ơn nhiều

To Luckystar: Pc access là một phần mềm của Siemens chức năng đúng như tên gọi của nó: PC access PLC, phần mềm này có thể truy xuất các dự liệu của PLC, nhưng nó chỉ dùng cho PLC S7 200 của Siemens thôi đúng không bạn. Bạn dùng PC access làm gì vậy? bạn có thể nói cho mọi người biết không?

Comment

To Luckystar: Minh đọc bài pot của cậu trên diễn đàn rồi, cậu định làm gì với PC access và VB vậy? tò mò thôi, câu làm ở đâu vậy. Cậu đã giao tiếp PLC và PC thông qua VB bằng giao thức tự tạo freeport a? kết quả tốt chứ? Dùng kết hợp PC access với VB để truy xuất dữ liệu của PLC thì phần giao tiếp, hay chương trình ngắt mình không phải lo lắng gì. Cậu đã làm được gì rồi?

Comment

cảm ơn cậu nhiều, mình học ở đà nẵng, mình chưa biết gì về pc access cả ,chỉ thấy trên mạng có nói qua nên mình muốn tìm hiểu thôi,còn giao tiếp giữa VB và plc s7-200 thì mình test cũng chạy but còn vài vấn đề nữa. hân hạnh làm quen

Comment

To Luckystar: Hận hạnh
          PC access là một phần mềm bán thương mại của Siemens, nó không free như LOGO!soft hay Microwin, nhưng giá nó cũng mềm, hình như hơn trăm đô thôi, mình cũng không biết giá, mình có bản demo thôi cho phép chạy 60 ngày hay 100 lần, nếu muốn tiếp tục dùng khi hết hạn thì cài lại Win hay ghót lại cũng được, đủ để cho mục đích nghiên cứu quá chứ. Mình thấy tạo một SCADA cỡ nhỏ với PLC S7 200 dùng VB rất hay, nhưng mình thấy bây giờ để làm việc đó người ta không sử dụng giao thức tự tạo nhiều mà kết hợp thêm PC access để tăng hiệu quả và dễ dàng trong khâu lập trình, không còn phải linh tinh với các lệnh ngắt của VB nữa và cũng quên luôn các hàm tương ứng trong PLC. Sử dụng PC access cậu có thể truy cập để xem thông số các bit, các từ trong các vùng nhớ của PLC một cách hết sức dễ dàng như lấy đồ trước mặt vậy, kết hợp với VB cậu có thể thiết đặt các Bit, byte, word trong PLC một cách dễ dàng, hình như không thiết đặt được vùng SMB đâu. Với PC Access cho phép Sử dung Excel để truy xuất và thiết đặt dữ liệu cho PLC. Xu hương làm SCADA với S7 200 là kết hợp PC Access với VB, mình thấy nhiều công ty làm rồi. Còn mình chỉ biết sơ đẳng như vậy thôi. Câu học ngành gì vây?

Comment

hi
            mình download phần mềm PC Access (nguồn: siemen), nhưng khi cài thì ko được, máy luôn báo cần cài PC Access V1.0 trước đã. Nhưng mình down về là v1.0(bao gồm cả SP1, SP2, SP3). Cài này thì hơi lạ là nguồn thì báo v1.0 nhưng down về thì báo v10.
            Ai biết giúp mình với, mình đang rất cần!
            Thanks!

Comment

sao bạn không dùng thang kepsever opc cái này cho phép kết nối nhiều hãng và hỗ trợ trên 16 plc trong đó pc acess cho toi đa là 8
              mail cho mình mình sẽ gửi soft PC access cho ban xuantruongbh@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi trquangbinh
                Minh da dung PC ACCES ,va kepsever.hai ban nay chay rat tot.lien ket de dang.Kepserver chay rat tot no cho phep ket noi rat nhieu PLC cua tat ca cac hang dang co o thi truong cua chung ta va rat nhieu thiet bi khac ,nhu co the lien ket voi cac dong ho do dien nang rat tot,....PC Acces ho tro rat it chu yeu la PLC S7200 thoi.Do kepsever muon chay on dinh lau dai thi ban phai co kit de register cac plugin cua no.con PC Acces thi khoi can.tuy muc dich su dung ma ban chon cai nao ma dung.
                bác có thể giúp em link giữa kep và wincc đươc không ,em đang làm đồ án về thàng này ?...bác gửi đia chi mail cho em nha ...bac đang ở đâu ?thanks bac

Comment

Nguyên văn bởi trquangbinh
                  Minh da dung PC ACCES ,va kepsever.hai ban nay chay rat tot.lien ket de dang.Kepserver chay rat tot no cho phep ket noi rat nhieu PLC cua tat ca cac hang dang co o thi truong cua chung ta va rat nhieu thiet bi khac ,nhu co the lien ket voi cac dong ho do dien nang rat tot,....PC Acces ho tro rat it chu yeu la PLC S7200 thoi.Do kepsever muon chay on dinh lau dai thi ban phai co kit de register cac plugin cua no.con PC Acces thi khoi can.tuy muc dich su dung ma ban chon cai nao ma dung.
                  Trc tiên em thank bác nhiều nhiều!
                  bác trquangbinh ơi gửi giúp luôn cái, tiện thể bác nói qua cho em "how to use KEPsever" cái. Em mới tìm hiểu cái này nên chưa hiểu gì. Nghe bác nói em cũng mới down KEPware (free) về, cài thử(ko đòi register gì cả) nhưng em chưa biết dùng và link ntn cả, mà đọc help thì lâu và khó quá, em đang cần gấp nữa(thay cho PC Access). Bác dùng rồi share cho em một ít kinh nghiệm với nhé, mail của em là:nguyehuuthobk@gmail.com(hay:nht_hut3e@yahoo.com )
                  thanks!

Comment

Đúng là bạn cài nó không có đòi register gì cả đâu,vì nó chỉ register cho plugin kết nối mà thôi .bạn vào trong help của nó có dòng license a plugin...bạn vào trong đó xem phần driver của bạn nó có cái nào không.néu plugin hổ trợ nào được mất đi tức là nó đã được cấp phép sử dụng,còn nếu còn ở trong đó tức là chưa được register.
                    Hướng dẩn cho bạn sử dụng ne:
                    _bạn kick vào new projec hé,ta tạo một cái mới hoàn toàn
                    _sao đó bạn kick vào new channel ,bạn đánh tên vào trong ô channel name ,tên gì cũng được ,bấm Next
                    _nó hiện ra bảng tiếp theo Device driver ,bạn chọn thiết bị mà bạn cần kết nối, thí dụ bạn chọn S7200 , hay AB ,hay các thiết bị theo chuẩn modbus gì đó.... bấm Next .
                    _khi đó sẽ hiện ra bảng cho bạn lựa chọn ngõ kết nối, tốc độ kết nối, sau đó nhấn Next tiếp ,Next tiếp luôn ,cứ Next tới Finish luôn.
                    _Click vào click to add a device , đánh tên vào trong ô device name, tên gì cũng được ,bấm Next ,chọn device model phù hợp. Ở dòng device ID này bạn phải chọn ID đúng theo ID của PLC,nếu có nhiều PLC cùng liên kết.Còn nếu bạn sử dụng 1 PLC siemen S7200 thì bạn đánh là số 2 .
                    _ cứ bấm next cho tới finish luôn
                    _trong ô bên phải bạn click vào click to add a static tag ,bạn đánh một cái tên và phần address bạn chọn địa chỉ cần điều khiển, thí dụ bạn chọn là Q0.0 ,trong data type bạn chọn là byte. apply.OK.
                    _bạn đã có được cái tag để liên kết với WINCC,hay INTOUCH,VB ,DELPHI rồi đó.
                    _để kiểm tra xem nó có hoạt động không,bạn vào tools chọn launch OPC Quick Client .bạn chon vào chổ mà bạn đặt 2 cái tên ở trên ,THí dụ : asd.qw . trong đó là cái tag mà bạn tạo ra.bạn xem no co hoạt không .néu liên kết được với PLC thì nó báo là GOOD và giá trị hiện hành. để set giá trị nào lên bạn bấm chuột phải vào hàng tag đó bạn chọn Asyn.... Write ,bạn đánh giá trị là 1 vào ô write value.bạn xem kết quả thế nào nhé.

Comment

Help me!

Chào bác trquangbinh!
                      Em là lính mới, đang tìm hiểu về OPC kepserverEx
                      Em mới làm quen về phần mềm kep này nên thấy rất là rắc rối, lung tung
                      Đọc help cũng khó hiểu quá!
                      Bác có thể giúp em, hướng dẫn em cách sử dụng kep không?
                      Em xin chân thành cảm ơn!
                      Bác giúp nhanh hộ em
                      Đề tài tốt nghiệp của em về phần này
                      mail: hongphuong_bk@yahoo.com

Comment

Các anh chị ơi! cho em hỏi vấn đề này nhé!
                        Khi thiết lập pc access với s7200. Em có một chương trình mẫu sau được viết trong microwin 4.0:
                        Nếu chọn tag cho plc trong pc access, để theo dõi được ngõ ra I0.0, I0.1, Q0.0 thì ta thiết lập 3 tags. Vậy phai thiết lập thông số như thế nào?
                        Mong các anh chị trả lời giúp nhé!
                        Attached Files

Comment

http://www.automation.siemens.com/s7...Evaluation.exe
                          Đây là link s7200 pc access v1.0 . Bản dùng giới hạn 60 ngày, 100 lần khởi động.
                          Các bác tham khảo nhé!

Comment

Nguyên văn bởi lamgialong Xem bài viết
                            Khi thiết lập pc access với s7200. Em có một chương trình mẫu sau được viết trong microwin 4.0:
                            Nếu chọn tag cho plc trong pc access, để theo dõi được ngõ ra I0.0, I0.1, Q0.0 thì ta thiết lập 3 tags. Vậy phai thiết lập thông số như thế nào?
                            Minh cung da dung no ,minh thay la dung o Q0 thi no khong thuc hien duoc.minh dung Q1 thi no thuc hien tot lam.

Comment

Nguyên văn bởi lamgialong Xem bài viết
                              De lien ket PC ACCESS voi PLC S7 200 .ban muon lien ket voi dia chi nao ,thi chi viec viet trong chuong trinh PLC ,ban khai bao them vao trong Symbol Table ,khai bao dia chi can lay ra nhu I0.0 ,Q0.0, .... bien gi ma ban muon PC ACCESS lay len cho ban.Sau do save file PLC nay lai. Mo PC ACCESS len .Ban khoi tao lai phan ket noi PLC ,hoac la ban co san roi cung duoc.Ban vao File chon Import sympols.. khi do ban chi viec chon vao trong file PLC ma ban can ket noi .no se lay tat ca cac cai tag ma ban khai bao o trong sympol table trong chuong trinh PLC len cho ban.

Comment

Về tác giả

Collapse

luckystar Tìm hiểu thêm về luckystar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X